Click tham gia www.DIENDANXAYDUNG.vn & www.DDXD.vn trên Facebook
Click tham gia www.DIENDANXAYDUNG.vn & www.DDXD.vn trên Facebook
Click tham gia www.DIENDANXAYDUNG.vn & www.DDXD.vn trên Twitter
Click tham gia www.DIENDANXAYDUNG.vn & www.DDXD.vn trên G+
Click tham gia www.DIENDANXAYDUNG.vn & www.DDXD.vn trên Youtube

Cũ 03-14-2011, 05:58 PM   #1
truongbqp
User Register - Thành Viên

Số bài: 3
Được cám ơn: 0
Downloads: 0   |   Uploads: 0
Point: 0
Default Quy trình và Lựa chọn nhà thầu tư vấn: chứng nhận khả năng chịu lực và sự phù hợp chất lượng công trình

Các Bác ơi, cho em hỏi tí nha?
Em có công trình tại Hà Nội, hiện nay em đang muốn tiến hành bước: tổ chức thực hiện và lựa chọn nhà thầu (hình thức chỉ định thầu) thực hiện công tác "Chứng nhận đảm bảo an toàn khả năng chịu lực và sự phù hợp chất lượng công trình" khi đối chiếu với các quy định thì thấy những trường hợp xẩy ra như sau:
- Tại Khoản 3 Điều 40 NĐ 85/2009/NĐ-CP ngày 15/10/2009 nêu rõ:
3. Điều kiện áp dụng chỉ định thầu
Khi thực hiện chỉ định thầu phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây, trừ gói thầu quy định tại điểm a khoản 1 Điều 20 của Luật Đấu thầu;
a) Có quyết định đầu tư, trừ gói thầu quy định tại các điểm c, d khoản 2 Điều này;
b) Có kế hoạch đấu thầu được duyệt;
c) Đã được bố trí vốn theo yêu cầu tiến độ thực hiện gói thầu. Không quy định nhà thầu ứng vốn để thực hiện gói thầu là điều kiện để chỉ định thầu;
d) Có dự toán được duyệt theo quy định;
đ) Có thời gian thực hiện chỉ định thầu kể từ ngày phê duyệt hồ sơ yêu cầu đến ngày ký kết hợp đồng đảm bảo không quá 45 ngày; trường hợp gói thầu có quy mô lớn, phức tạp không quá 90 ngày;
e) Có thời gian thực hiện hợp đồng không quá 18 tháng
Và quy trình theo Điều 41 nữa.
Như vậy em hiểu: phải có giá dự toán được duyệt theo quy định --> Chủ đầu tư phê duyệt HSYC, lựa chọn nhà thầu để lập HSĐX --> nhà thầu lập HSĐX --> Chủ đầu tư xét HSĐX và phê duyệt Kết quả Chỉ định thầu.
- Tại QĐ số 80/2009/QĐ-UBND Hà nội ngày 16/6/2009 nói:
Tại khoản 2 điều 14: "Tổ chức kiểm tra (tức nhà thầu TV) lập đề cương, dự toán các công việc kiểm tra ..theo các đơn giá, chế độ, chính sách hiện hành".
Tại khoản 1 Điều 6: "tổ chức kiểm tra có trách nhiệm lập đề cương kiểm tra công tác khảo sát, thiết kế và thi công trình Chủ đầu tư thỏa thuận ".
Như vậy em hiểu: Nhà thầu TV khảo sát, lập đề cương, lập dự toán --> thỏa thuận với Chủ đầu tư--> chủ đầu tư phê duyệt giá gói thầu, nhà thầu trúng chỉ định.

Vậy xin phép hỏi các Bác: quy định ở hai văn bản này có trái ngược nhau không? khi thực hiện thì theo văn bản nào? tiến hành như thế nào thì hợp lý nhất. Kính mong các Bác trao đổi, thảo luận, chỉ giáo.
Địa chỉ mail của em là: để xem link ẩn
mong các Bác quan tâm.
Nguồn: www.diendanxaydung.vn
truongbqp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 03-15-2011, 04:24 PM   #2
leanhxd

leanhxd's Avatar

Nơi ở: 108 P11 khu đô thị việt hưng, quận long biên, hà nội
Số bài: 12
Được cám ơn: 10
Downloads: 73   |   Uploads: 0
Default dự toán an toàn chịu lực

bạn phải lập dự toán, có thể tư vấn thiết kế lập hoặc CĐT tự lập theo dạng chi phí chuyên gia.
sau đó trình phê duyệt để có giá gói thầu.
sau khi có giá gói thầu, tùy thuộc vào giá trị ở các mức:
<500 tr: chỉ định thầu rút gọn
500 tr - 3 tỷ: chỉ định thầu HSYC, HSĐX
> 3 tỷ: đấu thầu rộng rãi
xong tiến hành thủ tục lựa chọn NT tư vấn như bình thường.
trân trọng

Lê Anh
viettel land
leanhxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Thành viên cám ơn leanhxd vì bài này:
truongbqp (03-15-2011)
Cũ 03-15-2011, 06:27 PM   #3
truongbqp

Số bài: 3
Được cám ơn: 0
Downloads: 0   |   Uploads: 0
Default cảm ơn Lê Anh

Cảm ơn bác Lê Anh - vietet đã cho em ý kiến bổ ích. Lúc đầu tiên em cũng định thực hiện như ý kiến của Bác, nhưng thấy QĐ 80 thì lại định hướng hơi khác, em cũng băn khoăn, giờ thí có thêm ý kiến của bác em có quyết định rồi. cảm ơn bác nha.
truongbqp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Gởi Ðề Tài Mới  Trả lời

Bookmarks

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quyền Hạn Của Bạn
Bạn không có quyền đăng chủ đề mới
Bạn không có quyền đăng trả lời bài
Bạn không có quyền đính kèm files
Bạn không có quyền sửa bài của mình

BB code is Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt

Chuyển đến

Các bài viết có nội dung tương tự
Ðề tài Người Gởi Chuyên Mục Trả lời Bài mới nhất
[Miền Trung]: Quy trình kiểm tra và chứng nhận sự phù hợp về chất lượng công trình xây dựng nvthanhdungquat 1.GS chất lượng 0 03-29-2010 03:05 PM
Chi phí chứng nhận đủ điều kiện đảm bảo an toàn chịu lực và chứng nhận sự phù hợp về chất lượng công trình xây dựng huyhcdc436 Chia sẻ kinh nghiệm làm dự toán 2 05-10-2009 10:43 AM
Quyết định 42/2009/QĐ-TTg ngày 16/3/2009 của Thủ tướng Chính phủ về việc ban hành Quy định về kiểm tra, xử lý văn bản quy phạm pháp luật có nội dung thuộc bí mật nhà nước kts.hattieu 3.Quyết định 0 03-18-2009 01:29 PM
Gói thầu số 11 tư vấn kiểm tra, chứng nhận đủ điều kiện đảm bảo an toàn chịu lực và chứng nhận sự phù hợp về chất lượng công trình xây dựng hoangxuanquy Bảng tin đấu thầu các dự án 0 03-14-2009 11:42 PM
Tấm trần - vách - sàn nhẹ chịu lực; chịu nước chống cháy UCO - VIVA link4biz 2.VL hoàn thiện 1 09-10-2008 08:52 PM

MENU
MENU*: |BAN QUẢN TRỊ| AWARD| NEWS| DOWNLOAD| POINT| BLOGS| PICTURE| VIDEO| MUSIC| GAMES|
|TOP| F00| F01| F03| F04| F05| F06| F07| F08| F09| F10| F11| F12| F13| F14| F16| F17| F18| F19| F20|