PDA

View Full Version : Bố trí Cốt Thép...

mua_tien_hai
10-26-2008, 10:40 PM
Tại sao dầm dọc và dầm ngang không gia cường thép ?
Tại sao phải đặt đai dày ?

kienxd04
10-27-2008, 12:29 AM

THeo mình thì phải dựa vào biểu đồ moment để biết đặt thép chỗ nào, chứ nếu đặt thép nhiều qua thì hàm lượng thép sẽ quá nhiều sẽ làm cho bê tông bị nứt.
- Phải đặt đai dày ở 2 đầu cột vì ở đó xuất hiện lực cắt lớn nhất, còn ở giữa thì bố trí đai thưa ra để tiết kiệm thép và ở đó moment rất nhỏ

hiep-pro
10-27-2008, 12:34 AM
- Phải đặt đai dày ở 2 đầu cột vì ở đó xuất hiện lực cắt lớn nhất, còn ở giữa thì bố trí đai thưa ra để tiết kiệm thép và ở đó moment rất nhỏ
Bác nói hơi ngược : Ở giữa M rất lớn và Q rất nhỏ chứ !

tieuphongvt
10-27-2008, 02:18 AM
uhm bạn kia sai kiến thức cơ bản rùi, cốt đai đặt để chống lực cắt, ở giữa dầm moment lớn nhất nên đặt thép chịu lực theo căng thớ của moment còn cố đai chỉ đặt thưa mà thôi!

erorer
10-28-2008, 10:32 AM
Chính xác mất căn bản nghiêm trọng

mua_tien_hai
10-28-2008, 11:04 AM
Bố trí thép đều trong cọc là vì khi cẩu lắp có mômen âm và dương - chịu được cả hai.
Đầu cọc đặt cốt đai dày nhằm tăng khả năng chịu tải khi đóng (tải trọng cục bộ) ? tránh vỡ đầu cọc.

Tancualatnha
10-30-2008, 03:44 PM
THeo mình thì phải dựa vào biểu đồ moment để biết đặt thép chỗ nào, chứ nếu đặt thép nhiều qua thì hàm lượng thép sẽ quá nhiều sẽ làm cho bê tông bị nứt.
ve hoc lai di anh ban

sany
10-31-2008, 05:21 PM
Mômen dương thì bố trí thép nhịp, âm thì thép gối.! Cũng còn tùy vào mômen và trường hợp tải thì ta bố trí thép cho dầm nữa chứ, hỏi vậy hơi mơ hồ quá bạn ơi!

vansontl
11-01-2008, 10:04 AM
nói chung là tất cả phải dựa vào biểu đồ momen và biểu đồ lực cắt cũng như phương pháp thi công (ta cần gắn cẩu ở vị trí nào) để xem xét mà bố trí cốt thép cho hợp lý thôi. đây là các kiến thức cơ bản trong giáo trình bê tông cốt thép ấy.

genta
11-01-2008, 01:58 PM
bác eng hiep nói nhằm rồi, nếu tính khung thì môment âm sẽ lớn hơn môment dương ở nhịp còn lực cắt thì ngược lại, cốt đai thì ở gần cột dày hơn giữa nhịp chứ, bạn xem kỹ lại đi, mình cũng thấy bạn nên học lại đi nhé,

hiep-pro
11-02-2008, 02:45 AM
bác eng hiep nói nhằm rồi, nếu tính khung thì môment âm sẽ lớn hơn môment dương ở nhịp còn lực cắt thì ngược lại, cốt đai thì ở gần cột dày hơn giữa nhịp chứ, bạn xem kỹ lại đi, mình cũng thấy bạn nên học lại đi nhé,
Chủ Topic đang hỏi dầm hay cột ??? :prrrr:

tuan
11-07-2008, 11:49 PM
Theo tôi không có gì phải bàn cãi cả ,việc bố trí cốt thép nói chung cốt đai nói riêng căn cứ vào biểu đồ mô men và lực cắt để bố trí, tuy nhiên để phân tích lực và các loại tải trọng động, tĩnh, hệ số an toàn..v.v đảm bảo chính xác là cả một vấn đề vì vậy chúng ta còn phải học và dọc nhiều...

Hoangsa
12-30-2008, 11:52 PM
Theo tôi nghĩ căn cứ vào Biểu đồ Mômem (M), và Biểu đồ lưc cắt (Q) mà bố trí thép cho phù hợp, Hình bao vật liệu >= là OK

tongnam08
12-31-2008, 05:21 PM
theo minh dua vao mo men, chac chan mon men o do lon nhat roi
phai dat cot dai day hon chiu luc cat tap trung o do,

HUYNH MINH SANG
12-31-2008, 05:46 PM

cốt thép ưng lực trước

QuynhTrangHN
01-02-2009, 11:41 AM
các pác nghiêm khắc với Kienxd04 quá ông ấy nói đúng nhưng chẳng qua nhầm chút thui mà anh em làm thế lần sau ai dám ra ý kiến. Theo tui ai cũng nói đúng chỉ có điều chưa đủ và chính xác 100% thôi vì còn phải tuỷ theo từng kết cấu và tuỷ theo vị trí liên kết nữa cũng như kết cấu chịu những lực gì tác động còn chuyện học thì ngay cả Lê Nin còn nói "học, học nữa, học mãi" mà ^_^

youme
01-03-2009, 12:17 PM
con dua theo cau tao ma bo tri cot thep nua cac bac ah!

chipvang
01-07-2009, 11:58 AM
Xin hỏi các bác có phần mềm nào hỗ trợ bố trí cốt thép tốt không nhỉ, giới thiệu anh em tham khảo dùng thử được không?

hai_den
01-10-2009, 03:47 AM
e cung da hoc ve momen va luc cat nen cung hieu.va trong thuc te trong dam nguoi ta bo tri cot thep va dai nhieu hon o dau dam va thua ve giua dam.bieu do momen va luc cat cho thay o giua dam,moment M max va luc cat Q bang 0.

luckyboys
01-11-2009, 07:31 PM
theo mình khi giao dầm hay gối thì l=1/4 khả năng chịu lực của dầm dai phải theo khoảng cách của dầm

dunglilama693
01-14-2009, 11:56 AM
có bạn nào có tài liệu về cấu tạo khung bê tông cốt thép không cho mminh với nhé mình đang cần để tham khảo thiết kế đây. thanks

kts.tphcm
01-14-2009, 12:17 PM
có bạn nào có tài liệu về cấu tạo khung bê tông cốt thép không cho mminh với nhé mình đang cần để tham khảo thiết kế đây. thanks

Bạn nên đi mua sách về nhà đọc chủ động hơn, sách Kết cấu bê tông cốt thép ( BT2 và BT3 )

ktx05a1
01-15-2009, 12:52 AM
Căn cứ theo biểu đồ moment mà bố trí cốt dọc, còn cốt đai thì dựa và biểu đồ lực cắt.
Gửi chủ topic, nên xem lại cuốn bê tông 1 và 2, sẽ hiểu rõ vấn đề.Thân

gacon1111
01-19-2009, 03:53 PM
Có thế mà cũng cãi nhau chắc
bác ấy nói nhầm

startno0
01-26-2009, 04:14 PM
các bạn thân mến!
Có 2 điều mình muốn chia sẻ với các bạn trong topic này:
Điều thứ nhất đối với người hỏi: xin bạn hãy dành thời gian, một ít thời gian ít ỏi trong tổng số thời gian rảnh rỗi mà bạn có để ngồi đọc lại sách, hoặc để suy nghĩ kỹ câu hỏi trước khi post lên đây, bởi có những câu hỏi bạn đưa ra nhiều khi nó là kiến thức cơ bản mình không muốn trả lời.
Điều thứ hai đối với người trả lời: Xin các bạn trả lời ngắn gọn, cô đọng, xúc tích là đủ, không cần phải dài dòng hay trách móc người ta về đọc lại sách, bởi chắc gì các bạn đã hơn được nhiều người khác đâu mà cứ lên mặt dạy đời. Các bạn hãy lịch sự và tôn trọng nhau để giúp nhau cùng phát triển, vì đây là một sân chơi bổ ích về xây dựng, các bạn đừng biến nó thành diễn đang mang tính tán gẫu, bốc phét, phát ngôn bừa bãi vì không sợ người khác biết mình là ai.
Đôi điều muốn chia sẻ!

khoivietinfor
02-02-2009, 02:52 PM
uhm bạn kia sai kiến thức cơ bản rùi, cốt đai đặt để chống lực cắt, ở giữa dầm moment lớn nhất nên đặt thép chịu lực theo căng thớ của moment còn cố đai chỉ đặt thưa mà thôi! ( trích tiêu phong) tui cũng đồng ý với bạn. xong trong đa số các trường hợp thì phải căn cứ vào biểu đồ M thì mới chính xác. chỗ nao thưa? ( thưa là bao nhiêu?), chỗ nào mau ? (mau là bao nhiêu ? ) đều có quy cách tính. Đề nghị các Pác xem lại rùi nói cụ the cho em biet với !! hhihi!!

hiep-pro
02-03-2009, 09:55 AM
uhm bạn kia sai kiến thức cơ bản rùi, cốt đai đặt để chống lực cắt, ở giữa dầm moment lớn nhất nên đặt thép chịu lực theo căng thớ của moment còn cố đai chỉ đặt thưa mà thôi! ( trích tiêu phong) tui cũng đồng ý với bạn. xong trong đa số các trường hợp thì phải căn cứ vào biểu đồ M thì mới chính xác. chỗ nao thưa? ( thưa là bao nhiêu?), chỗ nào mau ? (mau là bao nhiêu ? ) đều có quy cách tính. Đề nghị các Pác xem lại rùi nói cụ the cho em biet với !! hhihi!!
Cốt đai thì dựa vào biểu đồ Q chứ ko phải là M đâu nhé ^^
Khoảng cách của cốt đai được tính theo cấu tạo , max và tính toán, sau đó chọn cái hợp lý . Cụ thể xem trong TC 356 !

Pigue
02-10-2009, 04:08 PM
Bạn nói đúng đấy.
Thường thì moment ở vị trí nút khung có giá trị khá lớn và ở đây thường phải gia cường thêm thép chịu lực, điều quan trọng là tải trọng (tĩnh, động) đặt lên khung sẽ quyết định giá trị nội lực tại các mặt cắt.
Hiep-pro chỉ nói đúnn với khung giản đơn thôi.
Tốt nhất ai muốn biết kỹ thì nên mua quyển giáo trình Sàn bê tông cốt thép liền khối (BT1) của trường xây dựng về đọc là thông hết!

thanhnam2004t
02-15-2009, 04:40 PM
Theo biểu đồ momen thì ở giữa momen là max nhưng lực cắt bằng 0 do vậy ko cần đặt dày .còn ở hai đầu nút nó xuất hiện momen và lực cắt nên ta phải tính , cơ bản là = 1/4l gần gối tựa . còn ở nhịp giữa phải thỏa mãn đk Q<=0.6Rkbho nhưng ko đc thưa ko quá 3/4h và 50cm . cốt thép đai còn có tác dụng chống vêt nứt nghiêng 45 độ .

Pigue
02-16-2009, 12:29 AM
Nói vậy đúng là theo sách BTCT1 rồi và theo giáo trình TCTC thì tớ rút ruột công trình được một số thép ở nút khung đấy.
Bạn giỏi ghê!

tuoitre33
09-04-2009, 06:31 PM
em đang làm đồ án tốt nghiệp mà còn hơi mơ hồ chỗ là khi nào mình bố trí thép cột theo chu vi vậy ? Mong mấy bác góp ý sớm cho. Em xin cảm ơn !