PDA

View Full Version : Bê Tông Khối Lớn


mua_tien_hai
10-15-2008, 04:51 PM
Có câu này mong mọi người cho ý kiến bình luận: Tường vây có phải là Bê Tông khối lớn không? Vì sao???

leanhxd
10-17-2008, 09:11 AM
e nên đọc về bê tông khối lớn và tường vây để có câu trả lời. đọc các TCVN và các bài viết về vấn đề thực tiễn trong quá trình thi công liên quan đến 2 công việc nêu trên, sẽ cho câu trả lời và kinh nghiệm về bê tông đấy. một lĩnh vực rất quan trọng đối với bất cứ kỹ sư xây dựng nào.

mua_tien_hai
10-17-2008, 06:27 PM
Muốn là muốn mọi người cùng nhau thảo luận chứ ông anh khuyên em đọc tài liệu thì còn nói làm gì nữa. E nghĩ sao nói vậy có gì mong ông anh lượng thứ...!

tonylinh
10-18-2008, 02:46 AM
ông anh nói đúng đấy ! bê tông khối lớn thì nhiều tài liệu về bê tông đã nói rất rõ. nhưng theo mình nghĩ thì tường vây ko thể gọi là bê bông khối lớn được vì bê tông khối lớn là có diện tích trên 2m2 trở lên, tường chỉ là vách cứng hay và vách bao vật liệu chủ yếu là gạch còn bê tông là phải có cốt liệu đặc trưng như sỏi, đá và có thể cốt thép nữa

trangiabuild
10-18-2008, 03:11 AM
ông anh nói đúng đấy ! bê tông khối lớn thì nhiều tài liệu về bê tông đã nói rất rõ. nhưng theo mình nghĩ thì tường vây ko thể gọi là bê bông khối lớn được vì bê tông khối lớn là có diện tích trên 2m2 trở lên, tường chỉ là vách cứng hay và vách bao vật liệu chủ yếu là gạch còn bê tông là phải có cốt liệu đặc trưng như sỏi, đá và có thể cốt thép nữa

Tường vây là tường baret bao quanh các tầng ngầm của công trình, làm bằng bêtông bạn ạ.

Bạn nên tìm hiều về thi công cọc baret và tường baret đi.

:a:

mua_tien_hai
10-18-2008, 09:34 AM
Tonylinh nên xem lại khái niệm về Bê tông khối lớn!!! Thực ra thì Bê tông khối lớn theo TCVN kích thước có bề dày lớn hơn 0.8m và hai cạnh còn lại lớn hơn 2.5m thì được gọi là Bê tông khối lớn và trên thực tế thì tường vây vẫn được gọi là Bê tông khối lớn vì nó có cạnh chạy dài. Mỗi nước, mỗi công ty, có khái niệm riêng về Bê tông khối lớn vì tùy vào khả năng và năng lực của đơn vị thi công không xảy ra vết nứt trong Bê Tông...

trangiabuild
10-18-2008, 12:46 PM
Tonylinh nên xem lại khái niệm về Bê tông khối lớn!!! Thực ra thì Bê tông khối lớn theo TCVN kích thước có bề dày lớn hơn 0.8m và hai cạnh còn lại lớn hơn 2.5m thì được gọi là Bê tông khối lớn và trên thực tế thì tường vây vẫn được gọi là Bê tông khối lớn vì nó có cạnh chạy dài. Mỗi nước, mỗi công ty, có khái niệm riêng về Bê tông khối lớn vì tùy vào khả năng và năng lực của đơn vị thi công không xảy ra vết nứt trong Bê Tông...


Bạn lấy cái thông tin đó ở đâu vậy? :a:

Điều 4. TCXDVN 305 : 2004 "Bêtông khối lớn - Quy phạm thi công và nghiệm thu" nêu rõ: "Trong điều kiện khí hậu nóng ẩm của Việt Nam, kết cấu có cạnh nhỏ nhất (a) và chiều cao (h) lớn hơn 2 m có thể được xem là bêtông khối lớn" (Trang 4)

Trong TC cũng nói:
- Nếu a và h dưới 1m thì không cần cấu tạo thép chống nứt;
- Nếu a và h từ 1 - 2m thì nên có cấu tạo cốt thép chống nứt
- Nếu a và h trên 2m thì bắt buộc phải thiết kế cốt thép và biện pháp phòng ngừa vết nứt trong thi công.

Như vậy với mô đun của máy đào gầu ngoạm hình chữ nhật trong thi công cọc, tường baret thì bề dày của cọc, tường baret là từ 0.6 đến 1.5m thì không thể xem là bêtông khối lớn được.

Mình học ngành dân dụng nên không nghiên cứu về bêtông khối lớn nhiều, trong ngành các công trình dân dụng thi công bêtông khối lớn là không phổ biến. Ngay cả các đài móng lớn như đài thang máy, hoặc có công trình dùng chung một đài cho cả nhà thì thể tích đài có thể lên đến 2-3 nghìn m3 bêtông nhưng vẫn không coi là bêtông khối lớn mà khi tính toán kết cấu người ta tính nó như một loại sàn dày (thick plate). Có điều phải biết chú ý đến sự biến dạng do nhiệt của bêtông mà cấu tạo thép cho hợp lý. Theo mình được biết, trong thi công công trình dân dụng, với mặt bằng thi công móng như thế mỗi ngày cũng chỉ đổ được khoảng 700m3 bêtông là hết cỡ, cho nên phải đổ làm 2-3 ngày. Điều đó tất nhiên dẫn đến thiết kế mặch ngừng làm cho ảnh hưởng của biến dạng càng không rõ nét.

Chính vì thế, chúng ta nên biết về biến dạng nhiệt của bêtông để phòng tránh. Nhưng đem các cấu kiện của công trình dân dụng như tường vây ra bàn về bêtông khối lớn thì cũng hài hài :a:

Muốn nghiên cứu thì đọc tiêu chuẩn 305, rồi nhờ mấy anh làm đập thủy lợi, thủy điện, công trình cảng các anh ấy chỉ cho. :a:

thanhhai1987
10-21-2008, 10:32 PM
cho em hỏi chỗ liên kết giữa bê tông đổ lần 1 với lần 2 thì sẽ phải liên kết như thế nào.Hay nói cách khác thì chỗ mạch ngừng đó có cấu tạo như thế nào.Em đang còn là sinh viên nên không biết mong các pác chỉ giáo dùm.

mua_tien_hai
10-21-2008, 11:41 PM
Trong thi công do có những yếu tố ảnh hưởng không thể thi công được liên tục do đó ta cần phải để mạch ngừng, về nguyên tắc bố trí mạch ngừng phải theo phù hợp. Đối với những cấu kiện như Đổ cột nếu chiều cao trên 5m ta phải tiến hành để mạch và việc bố trí mạch ngưng do người thiết kế quyế định.
Mình đưa ra giải pháp xử lý mạch ngừng đối với Bê tông vỏ và Vòm để bạn tham khảo: Đối với Bê tông vỏ và Vòm mạch ngừng phải để phẳng, vuông góc với trục cấu kiện. Khi đổ mạch ngừng phải có biện pháp sao cho Bê tông giữa hai lớp ăn chắc với nhau.
Thứ nhất phải làm VS mạch ngừng trước khi đổ tiếp, thứ hai phải tưới nước XM để tăng độ Dính kết. Đối với những vị trí mạch ngừng không theo thiết kế cần đặt thêm cốt thép theo yêu cầu Kỹ Thuật.
Chúc bạn thành công!!!

mua_tien_hai
10-26-2008, 09:14 PM
Bố trí mạch ngừng ở sàn phân ra làm hai trường hợp:
+Sàn phẳng (Sàn không dầm): Vị trí mạch ngừng bố trí bất kỳ song song cạnh ngắn của bản
+Sàn sườn (Sàn có dầm): Vị trí mạch ngừng phải căn cứ vào hướng đổ Bê tông.
-Nếu mạch ngừng cắt qua dầm phụ và cạnh ngắn của bản sàn thì hướng đổ sẽ phải song song dầm phụ, vị trí mạch ngừng được phép bố trí trong khoảng giữa =1/3 nhịp của dầm phụ và người ta thường quan niệm bố trí tại vị trí 1/3 đầu dầm
-Nếu mạch ngừng cắt qua dầm chính( Tức là cắt qua dầm chính và cạnh dài của bản) bố trí mạch ngừng phải trên quan điểm xem xét toàn diện về cả chịu lực của dầm chính và ô bản. Mạch ngừng bố trí ở cả nội lực của dầm chính và ô bản đều nhỏ. Mạch ngừng được phép bố trí trong hai khoảng giữa của nhịp dầm và nhịp sàn mỗi khoảng =1/4 nhịp tức là mạch ngừng sẽ nằm ở đoạn giữa của dầm chính đồng thời nằm giữa ô bản mà mạch ngừng cắt qua

trangiabuild
10-26-2008, 10:21 PM
Bố trí mạch ngừng ở sàn phân ra làm hai trường hợp:
+Sàn phẳng (Sàn không dầm): Vị trí mạch ngừng bố trí bất kỳ song song cạnh ngắn của bản
+Sàn sườn (Sàn có dầm): Vị trí mạch ngừng phải căn cứ vào hướng đổ Bê tông.
-Nếu mạch ngừng cắt qua dầm phụ và cạnh ngắn của bản sàn thì hướng đổ sẽ phải song song dầm phụ, vị trí mạch ngừng được phép bố trí trong khoảng giữa =1/3 nhịp của dầm phụ và người ta thường quan niệm bố trí tại vị trí 1/3 đầu dầm
-Nếu mạch ngừng cắt qua dầm chính( Tức là cắt qua dầm chính và cạnh dài của bản) bố trí mạch ngừng phải trên quan điểm xem xét toàn diện về cả chịu lực của dầm chính và ô bản. Mạch ngừng bố trí ở cả nội lực của dầm chính và ô bản đều nhỏ. Mạch ngừng được phép bố trí trong hai khoảng giữa của nhịp dầm và nhịp sàn mỗi khoảng =1/4 nhịp tức là mạch ngừng sẽ nằm ở đoạn giữa của dầm chính đồng thời nằm giữa ô bản mà mạch ngừng cắt qua

Hic, ông bạn vẫn phải xem lại khái niệm sàn phẳng thôi. Cái dòng đó phải nhường chỗ cho "sàn không dầm (sàn nấm)".
Mà topic này đang bàn về bê tông khối lớn cơ mà. Ông bạn đã đọc lại tiêu chuẩn 305 chưa đấy? :a:

mua_tien_hai
10-26-2008, 10:45 PM
Tôi nghĩ ông bạn mới phải là người xem lại đấy...

trangiabuild
10-26-2008, 11:21 PM
:a: Ặc ặc, sàn phẳng là khái niệm chung, trong đó bao hàm cả sàn sườn đấy ông bạn ạ! (Sách KC BTCT phần CKCB của thầy Minh - chương 10).
Đấy, mình đã xem lại, mà chả phải xem lại thì mình cũng thuộc làu rồi (mình đang làm ĐATN mừ :D). Nó là như thế đấy ông bạn ạ, ông bạn nghĩ sao? :a: