PDA

View Full Version : Xin cấp phối bêtông

anhsaohuyenbi
10-01-2008, 06:09 PM
Các anh ơi, em là sinh viên năm 3. Em được biết bê tông có rất nhiều loại Mác khác nhau nhưng em không biết làm sao để tạo ra bê tông có được Mác như vậy. Và trường hợp nào thì dùng Mác nào.
Xin các bậc Tiền Bối chỉ cho em biết với! Và cho em xin bảng cấp phối Cát, Đá, Xi, Nước để tạo ra bê tông có Mác như yêu cầu.
Em cám ơn nhiều....!:banghead:

hiep-pro
10-01-2008, 06:34 PM
Các anh ơi, em là sinh viên năm 3. Em được biết bê tông có rất nhiều loại Mác khác nhau nhưng em không biết làm sao để tạo ra bê tông có được Mác như vậy. Và trường hợp nào thì dùng Mác nào.
Xin các bậc Tiền Bối chỉ cho em biết với! Và cho em xin bảng cấp phối Cát, Đá, Xi, Nước để tạo ra bê tông có Mác như yêu cầu.
Em cám ơn nhiều....!:banghead:
Cái này được học trong môn VLXD đó -ko biết là bạn đã học chưa !
Một số cấp phối mình gửi trong file đính kèm -các bác tham khảo nhé .
Have fun ^.^

doanducnet
10-01-2008, 11:57 PM
Bác hiep-pro tận tình thật ! Nhưng có lẽ anh có hướng dẫn riêng khác cho em.Hãy ra cửa hàng vật liệu XD và làm theo các bước sau:
đầu tiên 1 ; dùng một bao ximăng để xuống đất
bước thứ 2 ; dùng bao ximăng thứ hai để lên bao thứ nhất chiều thẳng đứng sao cho cao gần bằng mình là được
bước thứ 3 ; chỉnh sao cho ngay ngắn và cầm theo một cuốn tập một cây viết. bước ra phía sau bao xi măng
bước thứ 4 ; ô kìa kì lạ chưa.... cấp phối hiện ra kìa (hãy ghi chép lại thật nhanh kẻo xi măng đổ vào chân)
bước thứ 5 ;hãy lặp lại bước 1 với các loai ximăng khác.
Đảm bảo sau một buổi thôi em xẽ nắm rõ !
đừng cám ơn nhé anh không thích đâu !:hug:

khoxaydung.vn
10-02-2008, 05:56 PM
mác bê tông thì nhiều lắm, 200 kgf/cm2, 250, 300, 400, . . . . , 800 kgf/cm2
để có thể tính toán và thiết kế được mác bê tông, em phải biết công thức để tính (sách vật liệu xây dựng)
ở đây anh có file tính toán trên exel, anh se gui mail cho em neu em cho anh địa chỉ mail. ok
ngoài ra anh cũng có thể hỗ trợ em để em hiểu về cấp phối bê tông
chú ý em là: mác bê tông càng cao thì tỷ lệ : nước/xi măng phải càng thấp
[Only registered and activated users can see links]
số DT : 0919.184.832

onggiamegai
10-10-2008, 10:05 AM

mua_tien_hai
10-10-2008, 07:41 PM
bạn học năm 3 rồi thì phải học môn Vật Liệu Xây Dựng rồi chứ, bạn có thể down cuôn giáo trình Vật Liệu Xây Dựng trên mạng về, trong đó nói rất rõ. Để tạo ra một loại mác Bê tông thì tương ứng với nó là lượng X:C:D thich hợp. Trong tiêu chuẩn thì còn có cả Nước nữa nhưng nước là một nguyên liệu rẻ nên trong quá trình cấp phối ta có thể điều chỉnh lượng Nước tùy theo hàm lượng cốt liệu. Thông thường 185l/m3. Chúc bạn thành công.

natuan106
10-11-2008, 12:21 AM
cái này lằng nhằng lắm ,kiến thức cơ bản để tính cấp phối thì đọc trong giáo trình vật liệu xây dựng ấy.

thanhnhanCDXD3
10-18-2008, 10:27 AM

nguyentienlk
10-29-2008, 12:22 PM

T&TSCC
01-19-2009, 02:34 PM
Các Anh có thể cho em biết lám sao biết cấp phối mình đủ hay thiếu lượng xi măng?

Giga_Byte
02-10-2009, 02:31 PM
Các Anh có thể cho em biết lám sao biết cấp phối mình đủ hay thiếu lượng xi măng?
Cấp phối cấp độ bền của BT ( trước gọi là mác ) bạn có thể tra ở trong định mức XD là có đủ.
Muốn biết cấp phối có đủ hay thiếu XM hoặc đá,cát. Thì chỉ có the đi kiểm tra các con mẫu mà thôi,có thể dùng súng kiểm tra Rb của BT.
Chúc bạn vui.

trinhphat123456
02-18-2009, 10:12 AM

anhthoichoem
03-10-2009, 09:51 AM
Một số cấp phối mình gửi trong file đính kèm -các bác tham khảo nhé .
Have fun ^.^
Em không thấy file đính kèm ở chỗ nào hết??

Blackberry
03-10-2009, 12:55 PM
Một cách đơn giản và hiệu quả nhất đó là hãy cài chương trình Dự toán rồi tra các loại định mức cấp phối cho bê tông.
Hầu hết các công việc liên quan đến công trình các bạn đều có thể tìm hiểu tại đó.

anhthoichoem
03-11-2009, 10:04 PM
Một cách đơn giản và hiệu quả nhất đó là hãy cài chương trình Dự toán rồi tra các loại định mức cấp phối cho bê tông.
.
Chương trình dự toán bạn nói ở đây là chuơng trình j thế?

Blackberry
03-12-2009, 07:54 PM
Hiện có rất nhiều phiên bản các chương trình tính dự toán, ví dụ sử dụng chương trình Dự toán 97-2000 thì bạn cũng có thể tìm hiểu được rất nhiều các vấn đè liên quuan tới Xd

QCHV
06-03-2009, 09:38 AM
Chao ban
Theo minh biet thi CPBT co rat nhieu loai, kg biet yeu cau cua ban nhu the nao. Cap phoi tinh theo sach VLXD thi luong xm rat cao , voi dk nhu bay gio thi CPBT phai su ly so lieu nhieu lam. minh co mot tai lieu tinh CP tren Excel xay dung dua theo quan VLXD.

thanhnamtrung
06-03-2009, 10:02 AM

muabn
10-30-2009, 03:23 PM

lqmmanh
05-15-2010, 04:09 PM
Các bạn tham khảo công cụ tính cấp phối bê tông nhé
Công cụ online khá chi tiết
Công cụ ofline rất thực tế đính kèm
Các bạn chú ý tham khảo thêm tiêu chuẩn 356-2005 của VN; tiêu chuẩn ACI 318-08 (cập nhật mới nhất) và 318-99 của viện thiết kế bê tông hoa kỳ. Ngoài ra còn có tiêu chuẩn IS, BS (anh quốc...).
Các tiêu chuẩn khác nhau một cách căn bản nhất về hình thức mẫu thử nghiệm và cách thức ghi kết quả thử nghiệm nén mẫu.

phungxuandat89
01-01-2011, 11:26 PM
mác bê tông thì nhiều lắm, 200 kgf/cm2, 250, 300, 400, . . . . , 800 kgf/cm2
để có thể tính toán và thiết kế được mác bê tông, em phải biết công thức để tính (sách vật liệu xây dựng)
ở đây anh có file tính toán trên exel, anh se gui mail cho em neu em cho anh địa chỉ mail. ok
ngoài ra anh cũng có thể hỗ trợ em để em hiểu về cấp phối bê tông
chú ý em là: mác bê tông càng cao thì tỷ lệ : nước/xi măng phải càng thấp
số DT : 0919.184.832