PDA

View Full Version : Ánh sáng trong 3D max

123thanhcoi
09-22-2008, 07:55 AM
Ánh sáng trong 3D max luôn là đề tài khiến chúng ta đau đầu, mình cũng biết chút ít về 3Dmax và đã gặp không ít khó khăn về về phần này khi mới bào nghề, hôm nay mình xin được giới thiệu với các bạn nguốn sáng IES và một số thư viện IES mình đã tình cờ phát hiện được. Đây là loại ánh sáng khá hay và nhất là những ai học nội thất thì không nên bỏ qua.

123thanhcoi
09-23-2008, 01:38 AM
Tìm hiểu về nguồn sáng IES

Ánh sáng trong 3D max luôn là đề tài khiến chúng ta đau đầu, mình cũng biết chút ít về 3Dmax và đã gặp không ít khó khăn về về phần này khi mới bào nghề, hôm nay mình xin được giới thiệu với các bạn nguốn sáng IES và một số thư viện IES mình đã tình cờ phát hiện được. Đây là loại ánh sáng khá hay và nhất là những ai học nội thất thì không nên bỏ qua.

[Only registered and activated users can see links]

IES là cụm từ viết tắt dùng để chỉ Illuminating Engineering Society. Các định dạng file theo dạng IES được tạo ra nhằm để thực hiện việc chuyển đổi điện tử của các dữ liệu trắc quang (đo sáng) thông qua web. Nó đã được sử dụng rộng rãi bởi nhiều nhà sản xuất và cung cấp ánh sáng và là một trong những chuẩn công nghiệp trong lĩnh vực phân phối dữ liệu trắc quang.

Một tệp tin IES cơ bản sẽ chứa các thông tin cung cấp về ánh sáng (cường độ) được lưu theo định dạng ASCII. Bạn có thể nghĩ về nó như là một hồ sơ kỹ thuật số của một nguồn sáng trong thế giới thực. Trong các phần mềm 3D như 3ds max chẳng hạn, nó có thể được sử dụng để tạo nguồn sáng cùng với các hình dạng và khuôn mẫu vật lý chính xác theo các thông số khác nhau.

Các file ánh sáng IES được tạo bởi nhiều nhà cung cấp nguồn sáng và có thể cho phép download miễn phí từ site của họ. Một trong những nhà cung cấp nhiều nguồn sáng nhất có lẽ là Lithonia Lighting ([Only registered and activated users can see links]) - tại đây có một thư viện rộng lớn với các chủ đề khác nhau về nguồn sáng và các file IES tương ứng với chủ đề đó. Bạn có thể dùng một công cụ như IES Viewer để xem file đó theo sơ đồ này cho dễ hiểu.

■ Sơ đồ biểu diễn các nguồn sáng IES Lights khác nhau và bức ảnh sau khi đã Renders

Có nhiều công cụ xem như vậy, nhưng tôi khuyên bạn nên dùng Andrey Legotin. Đó là chương trình tốt nhất để để xem các file IES và cung cấp một tùy chọn cho phép bạn xem nguồn sáng đó sau khi render. Bạn có thể download tại đây ([Only registered and activated users can see links])

■ Một screenshot chụp lại một trình xem IES của phần mềm Andrey Legotin

IES trong 3ds Max
3ds max là một trong số các phần mềm hỗ trợ và cho phép sử dụng nguồn sáng IES. Có hai tùy chọn IES Lights trong 3ds max ở phía dưới thẻ Photometric Lights. Đó là các nguồn sáng IES Sun & IES Sky. IES Sun là một nguồn sáng dựa trên nền tảng vật lý để mô phỏng ánh sáng mặt trời, trong khi IES Sky giả lập hiệu ứng ánh sáng tán xạ trong áp suất khí quyển ở ngoài trời. Để tìm hiểu thêm về 2 nguồn sáng này, bạn có thể tham khảo các tài liệu viết về 3ds max.

■ Render với cùng một scene nhưng với các nguồn sáng IES Light khác nhau sẽ cho ra các hiệu quả chiếu sáng khác nhau

Ngoài ra, 3ds max cũng cho phép bạn sử dụng các file nguồn sáng IES mở rộng khác hông qua tính năng Photometric Web. Một Photometric Web là một cách biểu diễn 3D của một cường độ ánh sáng được cung cấp thông qua một nguồn sáng. Điều này cho phép bạn tạo ra các nguồn sáng với các cường độ chính xác với các nguồn sáng được ghi lại trong các hồ sơ nguồn sáng.

:boxing:Download IES Viewer ([Only registered and activated users can see links])
:boxing:Download IES Generator ([Only registered and activated users can see links])
:boxing:Download Samle IES File ([Only registered and activated users can see links])

chikonan
09-23-2008, 04:30 AM
theo dõi đề tài này ! Mình chưa biết j về nó cả :D

Trần phong
09-23-2008, 12:55 PM
Tui chưa bít j về 3d max cả , nhưng cũng xin cảm ơn trước ! vì sắp tới tui định học nó đó mà

123thanhcoi
09-24-2008, 01:50 PM
:wub:Chúc:wub: hạnh:wub: phúc,:wub: chúc:wub: thành :wub:công !:wub:

Mai mèo
10-05-2008, 02:25 AM
chịu. tui chỉ biết sơ sơ có mấy loại ánh sáng, đèn trong 3D vì ông thầy ko dạy kĩ lắm. chết mất

nguyenbatrung
10-06-2008, 12:06 PM
Bài viết hay quá! THANKS bạn nhìu

chientruong
01-11-2009, 02:06 AM
em cũng đang học max, hi vong được giup đỡ

haick
02-22-2009, 11:14 PM
oạch cảm ơn nha, em vẫn tìm đọc mà mơ hồ quá trưa hiểu

phuongdiem
02-22-2009, 11:22 PM
mình có một số mẫu đèn ai cần thì dow ze.

landscape123
04-17-2009, 09:01 PM
Cám ơn bạn về bài này

zisu
05-23-2009, 12:10 PM
bài viết rất bổ ich với mình.thank nhìu l....

T&TSCC
05-25-2009, 02:37 PM
thanks rất nhiều

hoang_viet74
06-02-2009, 01:57 PM
mình có một số mẫu đèn ai cần thì dow ze.
mình chưa dowload nhưng cảm ơn vì sụ nhiệt tình của bạn.

noonarc
06-17-2009, 01:41 PM
Vật liệu vray cơ bản ( [Only registered and activated users can see links] )

Gần đây mình thấy các bạn đặt khá nhiều những câu hỏi về vật liệu, nhất là những vật liệu dùng trong các plugin của Max như Vray. Mình nghĩ bài này có thể giúp cho các bạn hiểu và tạo đc những vật liệu cơ bản trong kiến trúc. Điều này rất quan trọng trong 3D, vì bạn đã có một ý đồ tốt, một plugin làm cho ánh sáng thật ngon lành, thì vật liệu là thứ tiếp theo chúng ta phải quan tâm. Cũng xin nói trước là trong bài này hoàn toàn là tài liệu mình lấy trên mạng, mình chỉ đóng góp chút xíu thui về VrayMtl (nên ko phải cám ơn mình đâu, mà hãy cám ơn ALZHEM :D ).

Trong bài này, chúng ta sẽ tạo các vật liệu theo từng bước. Đây là những vật liệu rất cơ bản và xuất hiện rất nhiều trong kiến trúc: vật liệu làm bằng chất dẻo, gỗ, crom, kính, sơn kim loại, nước(cái này rất có ích cho SV kiến trúc) và nhung(sofa, vải..). Chúng ta sẽ sử dụng Vray để render, nhưng bạn cũng có thể dễ dàng áp dụng cho các plugin khác.

Để bắt đầu, ta hãy làm quen với các khái niệm sau:

Color : Các màu của đối tượng (tất nhiên rùi). Chúng ta có thể dùng màu hoặc bitmap.

Specular highlight: Sự bật sáng của đối tượng khi đc chiếu sáng. Chúng ta hay sử dụng Blinn (nhựa, gỗ và phần lớn vật liệu), Anisotropic (CDs hoặc tương tự) và Multi-Layer( có vẻ đẹp hơn).

Opacity: Độ trong suốt của vật liệu. Có thể xác định bằng tỷ lệ % hoặc bằng bitmap.

Reflect và Refract: Chắc ko phải nói nhiều, phản xạ và khúc xạ.

Chúng ta hãy xem làm thế nào để có đc 1 hiệu ứng rất hữu ích mà ta sẽ dùng trong phần lớn các vật liệu trong bài này: "Fresnel reflection" . Hiệu ứng "Fresnel reflection" làm cho cường độ phản xạ của vật liệu phụ thuộc vào góc nhìn của bề mặt so với camera. Nhiều vật liệu trong tự nhiên như kính... phản xạ ánh sáng theo cách này.

Đây là từng bước tạo hiệu ứng này:

Add "Falloff" map vào "reflection".

2. Chọn "Fresnel" ở phần "Falloff type"

3. Click vào "None" rồi chọn "Vraymap" . Với các plugin khác bạn hãy chọn phần tương ứng của nó, hoặc "Raytrace" cho scanline render.

4. Hiệu ứng "Fresnel" giờ đã đc hoạt động. Nếu như bạn muốn làm mờ nó, bạn hãy click vào "Glossy", và thử các giá trị cho "Glossiness" để đạt đc độ mờ thích hợp. Dưới là 3 ví dụ, 1 và 2 là phản xạ bình thường ở 100% và 30%, còn ảnh cuối là khi "Rresnel" đc sử dụng.

noonarc
06-17-2009, 01:44 PM
Vật liệu vray cơ bản ( [Only registered and activated users can see links] )

Gần đây mình thấy các bạn đặt khá nhiều những câu hỏi về vật liệu, nhất là những vật liệu dùng trong các plugin của Max như Vray. Mình nghĩ bài này có thể giúp cho các bạn hiểu và tạo đc những vật liệu cơ bản trong kiến trúc. Điều này rất quan trọng trong 3D, vì bạn đã có một ý đồ tốt, một plugin làm cho ánh sáng thật ngon lành, thì vật liệu là thứ tiếp theo chúng ta phải quan tâm. Cũng xin nói trước là trong bài này hoàn toàn là tài liệu mình lấy trên mạng, mình chỉ đóng góp chút xíu thui về VrayMtl (nên ko phải cám ơn mình đâu, mà hãy cám ơn ALZHEM :D ).

Trong bài này, chúng ta sẽ tạo các vật liệu theo từng bước. Đây là những vật liệu rất cơ bản và xuất hiện rất nhiều trong kiến trúc: vật liệu làm bằng chất dẻo, gỗ, crom, kính, sơn kim loại, nước(cái này rất có ích cho SV kiến trúc) và nhung(sofa, vải..). Chúng ta sẽ sử dụng Vray để render, nhưng bạn cũng có thể dễ dàng áp dụng cho các plugin khác.

Color : Các màu của đối tượng (tất nhiên rùi). Chúng ta có thể dùng màu hoặc bitmap.

Specular highlight: Sự bật sáng của đối tượng khi đc chiếu sáng. Chúng ta hay sử dụng Blinn (nhựa, gỗ và phần lớn vật liệu), Anisotropic (CDs hoặc tương tự) và Multi-Layer( có vẻ đẹp hơn).

Opacity: Độ trong suốt của vật liệu. Có thể xác định bằng tỷ lệ % hoặc bằng bitmap.

Chúng ta hãy xem làm thế nào để có đc 1 hiệu ứng rất hữu ích mà ta sẽ dùng trong phần lớn các vật liệu trong bài này: "Fresnel reflection" . Hiệu ứng "Fresnel reflection" làm cho cường độ phản xạ của vật liệu phụ thuộc vào góc nhìn của bề mặt so với camera. Nhiều vật liệu trong tự nhiên như kính... phản xạ ánh sáng theo cách này.

3. Click vào "None" rồi chọn "Vraymap" . Với các plugin khác bạn hãy chọn phần tương ứng của nó, hoặc "Raytrace" cho scanline render.

4. Hiệu ứng "Fresnel" giờ đã đc hoạt động. Nếu như bạn muốn làm mờ nó, bạn hãy click vào "Glossy", và thử các giá trị cho "Glossiness" để đạt đc độ mờ thích hợp. Dưới là 3 ví dụ, 1 và 2 là phản xạ bình thường ở 100% và 30%, còn ảnh cuối là khi "Rresnel" đc sử dụng.

noonarc
06-17-2009, 01:49 PM
Vật liệu vray cơ bản ( [Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links]) )

Nhưng với vật liệu Vray, bạn chỉ cần làm 1 việc rất đơn giản là kich hoạt "Fresnel reflection" :o). Chú ý rằng Fresnel cũng đc quyết định bởi IOR (xem ở bảng cuối bài).

Bây giờ chúng ta sẽ bắt đầu.

Plastic mờ (Standard Material)

1. Chọn màu của vật liệu hoặc bitmap. Specular dùng màu trắng với cường độ thấp (Specular Level = 20-30) và glossiness vừa đủ (Glossiness = 10-20).

2. Sử dụng "Fresnel reflection" rất mờ.

Plastic bóng (Standard Material)

1. Chọn màu của vật liệu hoặc bitmap. Specular dùng màu trắng với cường độ lớn (Specular Level = 200 - 500) và rất đột ngột (Glossiness = 85 - 95).

2. Sử dụng "Fresnel reflection" (ko glossy).

1. Dùng Map gỗ mà bạn chọn. Bạn nên hiệu chỉnh 1 chút: Dùng màu xám cho diffuse(128,128,128) và giảm phần trăm của "Diffuse color" xuống còn 80-90%.

2. Đổi màu Specular thành màu hổ phách hoặc gần giống thế, với cường độ thấp (Specular Level = 20-30) và rất rộng (Glossiness=10-20). Nó có thể nhìn đẹp hơn nếu bạn dùng “Multi-Layer” specular, như trong ví dụ này.

3. Nếu ko có bump map thì bạn có thể dùng luôn map trên để làm bump. Tìm giá trị thích hợp cho đến khi bạn cảm thấy ưng ý vì nó còn phụ thuộc vào độ tương phản của ảnh map.

4. Nếu bề mặt gỗ mới đc đánh vecni hay phun PU, ta sẽ dùng "Fresnel" với 70 - 90% cường độ. Còn nếu gỗ cũ hay bề mặt đã bị mờ, ta có thể sử dụng "Glossiness" ở trong "Fresnel" với 50 - 70% cường độ.

Tuy cách trên là hay, nhưng mình nghĩ hơi cầu kì quá, với VrayMtl ta có thể làm vật liệu gỗ đơn giản mà vẫn đạt hiểu quả tốt (vì hầu như Vray user đều làm thế cả). Bạn làm như sau:

1. Chuyển vật liệu từ "Standard" sang "VrayMtl".

2. Chọn màu ghi xám ở "Reflect" và giảm giá trị ở "Refl. glossiness", nó sẽ làm sự phản xạ mờ đi. Tuỳ theo vật liệu gỗ mà ta có giá trị thích hợp, ví dụ như sàn gỗ thì bóng nên "Reflect" thường từ 70-110, "Refl. glossiness" từ 0.8 đến 9.4 , cửa và bàn ghế thì mờ hơn, "Reflect" thường từ 20-50, "Refl. glossiness" từ 0.2-0.65

3. Tương tự cách trên, bạn add map gỗ vào "Diffuse" và "Bump".

Trong ví dụ này, mình dùng Reflect là 30,30,30

Crom (Standard Material và VrayMtl)

1. Để ko có sự phản chiếu bị quá sáng, chúng ta phải dùng màu "Diffuse" tối (hoặc đen).

2. Specular là màu trắng, Glossiness = 85 - 95 và với cường độ cực lớn (Specular Level = 200-500). Nó có thể tốt hơn nếu ta dùng “Multi-Layer” specular, và dưới là 1 ví dụ.

3. Dùng reflection bình thường (ko “Fresnel”) và để ở 100%. Vì thế Crom phụ thuộc nhiều vào môi trường, nếu cần bạn phải sử dụng đến HDRI để tăng hiểu quả của vật liệu.

Crom (Standard Material và VrayMtl)

1. Để ko có sự phản chiếu bị quá sáng, chúng ta phải dùng màu "Diffuse" tối (hoặc đen).

2. Specular là màu trắng, Glossiness = 85 - 95 và với cường độ cực lớn (Specular Level = 200-500). Nó có thể tốt hơn nếu ta dùng “Multi-Layer” specular, và dưới là 1 ví dụ.

3. Dùng reflection bình thường (ko “Fresnel”) và để ở 100%. Vì thế Crom phụ thuộc nhiều vào môi trường, nếu cần bạn phải sử dụng đến HDRI để tăng hiểu quả của vật liệu.

Sẽ có phần 2.
Mobie: 0905.930.959 _ 090.5335.090
Web: [Only registered and activated users can see links]

partition
06-19-2009, 11:22 AM
cảm on bài viết minh cũng vừa mới biết chút ít về 3d max mà sử dụng ánh sáng không được đẹp cho lắm:hug:

noonarc
06-22-2009, 12:19 AM
[Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])
Trung tâm 3d4a có rất nhiều dự định, cũng như định hướng phát triển, đóng góp cho ngành đồ họa Việt Nam trong tương lai.
Có nhiều bạn chỉ hiểu đơn giản về đồ họa theo chiều hướng biết phần mềm và làm việc với nó. Đó là sai lầm lớn nhât của các bạn. Đối với quốc tế, thiết kế đồ họa gắng liền với tư duy và sáng tạo, nhằm đóng góp nhiều vào đời sống tinh thần, truyền thông đa phương tiện, nhằm vào quảng bá phát triển kinh tế, văn hóa...vvv.Ví dụ:
* Nhà thiết kế đồ họa (gồm nhiều lĩnh vực khác nhau)
* Nghệ sỹ dàn trang
* Nghệ sỹ minh họa
* Chuyên gia nghệ thuật chữ
* Chỉ đạo nghệ thuật
* Giám đốc sáng tạo
Mục đích của chúng tôi post bài này nhằm thu hút được nhân tài của nhiều phần mềm đồ họa khác nhau...Để có thể hợp tác, chung sức tạo lập một trường dạy chuyên về thiết kế đồ họa.
CHÚNG TÔI ĐANG NUNG NẤU VÀ CHUẨN BỊ VỀ MỌI MĂT. MONG SỰ ĐÓNG GÓP CỦA NHỮNG BẠN THÀNH VIÊN TÍCH CỰC CỦA DIỄN ĐÀN.

phongthuy
11-28-2009, 01:40 PM
cam on phuongdiemnhie nhe

ngocht
01-19-2011, 11:02 PM
cảm ơn cả nhà nhé, baì viết rât hay

PhanTanTai
05-25-2011, 07:26 PM
không biết có tut nào hướng dẫn về đặt đèn ngoại thất nhà không nhỉ. mình có tìm hiểu nhưng mơ hồ quá. chỉ đại khái là đặt trên top rồi chỉnh độ cao đèn direction 45 độ so với phương ngag