PDA

View Full Version : Nhà khung Zamil

Nguyen Tuan Anh
08-06-2008, 04:31 PM
[Only registered and activated users can see links]

hoangxuanquy
03-09-2009, 11:58 PM
Thuyết minh tính toán nhà khung Zamil. Các bạn tải về xem thử

anhemlvc
03-12-2009, 04:39 PM
Anh nào có file khung zamil mà nhip lớn hơn 30m không? Cột vát? Giúp bọn em với

nguyenthanhtungb
03-13-2009, 09:02 PM
Thuyết minh tính toán nhà khung Zamil. Các bạn tải về xem thử
Đây là 1 đồ án (hình như của SV ĐHKT HN) do đó khó có thể dùng trong thực tế được vì công trình thực không tính theo các lý thuyết đơn giản như vậy. Ngoài ra còn nhiều cấu tạo không đúng so với thực tế.
Cảm ơn bạn đã chia sẻ.

anhemlvc
03-14-2009, 04:24 PM
Vi nó là chỉ có trong đồ án nên bọn em cần những bài mẫu để định hướng được hướng trước khi ra thực tế! Anh nào có cho em xin nhé

hung03x3
03-24-2009, 05:22 PM
Nhà Zamil gồm TM+BV (full)!

HVQHVQ
04-07-2009, 10:30 AM
Anh nào có file khung zamil mà nhip lớn hơn 30m không? Cột vát? Giúp bọn em với
Đây là ở Bình phước, mình đã thiết kế và thi công xong trước Tết vừa rồi.
Gửi anh em tham khảo. Còn có file Staad và Sap nữa, ai cần tôi sẽ post

vanphu
06-18-2009, 06:19 PM
Cho e xin File Sap di nhe!

lethanhxd2
01-14-2010, 10:39 AM

dovi01
01-15-2010, 10:34 PM
sắp tói bác Omo ở Kỉb-y sẽ có 1 lớp dạy thiết kế khung tiền chế/ khi có thông tin đầy đủ tôi sẽ báo cho anh em diển đàn biết.

xuandl
01-21-2010, 12:32 AM

Vài lời gởi đến bạn:
Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Tuy nhiên, các đơn vị thiết kế chuyên nghiệp họ không thiết kế như bạn. Bạn có thể tham khảo một số nhận xét sau để thiết kế các công trình sau này:
1> Tường gạch 200mm cao 4m; cột thép của bạn đặt sát mép trong của cột btct là xây dựng không được: cột bê tông phải cho họ sai số, nếu ko thì khi xây bê tông xong, ko lắp cột thép được; thông thường cột thép và cột bê tông nên cách nhau 20mm
2> Tiết diện hoàn toàn ko tối ưu; các công ty chuyên nghiệp họ thiết kế chỉ bằng 60% đến tối đa 70% lượng thép của bạn cho vào công trình này. Rằng họ sẽ giảm tối đa chiều dày bụng: từ 4mm đến 6mm. cấu kiện I450x 212 x 8 x 12 ở kèo đỉnh là quá lãng phí => đề xuất: I510 x 164 x 5 x 6 (hoặc tối đa là 8m).
3> Xà gồ máng xối mà ko đỡ máng xối. Máng xối ko được cái gì đỡ cả.
4> Tăng cứng trên đỉnh cột 843x100x12. ko nên chạm cánh trên của kèo. Vì khi đó lực nén từ cột nó có thể làm mất ổn định cục bộ cánh trên của kèo. đề xuất cách 20mm.
5> Bu lông dày kinh quá.
6> Các tăng cứng bố trí => ko tính toán
7> Hãy sử dụng xà gồ Z để tính liên tục, tiết kiệm giá trị công trình.
......
=> Bạn đang thiết kế dạng như cưỡi ngựa xem hoa. không sâu sát được. Tiếc cho những công trình bạn đã thiết kế mà khách hàng làm theo bản vẽ của bạn.

nguyen van tuan
01-26-2010, 10:02 PM
ai co do an kien truc ve nha cong so 3 cho minh voi ! minh dang rat can toi no !

nguyen van tuan
01-26-2010, 10:03 PM
nha cong so 3 tang ay nhe !

tranvulinh00
01-30-2010, 10:07 AM
Bên Kirby dạy thiết kế (PEB) theo tiêu chuẩn của Việt Nam ko bác hay là theo tiêu chuẩn của châu Âu, em thì chuyên làm bên COLD-FORMED STEEL STRUCTURE DESIGN nhà thép trọng lượng nhẹ thôi. Detail & làm Bom . Còn thiết kế thì chỉ dựa vào memberzise thiết kế trước hết rồi chỉ tính toán các chi tiết mối nối mà thôi, ước gì biết luôn tính toán thuyết minh luôn thì good quá trời !!! Khi nào bác học được nhớ post lên cho anh em tham khảo nhé !! Cảm ơn nhiều !

dovi01
01-31-2010, 07:53 AM
có 2 loại kết cấu loại thép cán nóng (dùng làm khung tiền chế thì OMO thiết kế bình thường, còn loại cán nguội Form-word steel thì phải sử dụng biển đồ chữ ký signier diagram)

Admin
01-31-2010, 10:50 AM
Vài lời gởi đến bạn:
Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Tuy nhiên, các đơn vị thiết kế chuyên nghiệp họ không thiết kế như bạn. Bạn có thể tham khảo một số nhận xét sau để thiết kế các công trình sau này:
1> Tường gạch 200mm cao 4m; cột thép của bạn đặt sát mép trong của cột btct là xây dựng không được: cột bê tông phải cho họ sai số, nếu ko thì khi xây bê tông xong, ko lắp cột thép được; thông thường cột thép và cột bê tông nên cách nhau 20mm
2> Tiết diện hoàn toàn ko tối ưu; các công ty chuyên nghiệp họ thiết kế chỉ bằng 60% đến tối đa 70% lượng thép của bạn cho vào công trình này. Rằng họ sẽ giảm tối đa chiều dày bụng: từ 4mm đến 6mm. cấu kiện I450x 212 x 8 x 12 ở kèo đỉnh là quá lãng phí => đề xuất: I510 x 164 x 5 x 6 (hoặc tối đa là 8m).
3> Xà gồ máng xối mà ko đỡ máng xối. Máng xối ko được cái gì đỡ cả.
4> Tăng cứng trên đỉnh cột 843x100x12. ko nên chạm cánh trên của kèo. Vì khi đó lực nén từ cột nó có thể làm mất ổn định cục bộ cánh trên của kèo. đề xuất cách 20mm.
5> Bu lông dày kinh quá.
6> Các tăng cứng bố trí => ko tính toán
7> Hãy sử dụng xà gồ Z để tính liên tục, tiết kiệm giá trị công trình.

Mình rất vui có nhiều bạn không ngại đúng sai để upload và chia sẻ với mọi người vì không ai giỏi hết và cũng không ai dỡ hết. Và bình luận của bạn xuandl rất hay nhưng quan trọng là làm mọi người cùng chia sẻ nhiều hơn mới hay nhất.

Theo tôi thì khi thiết thì khách hàng yêu cầu theo tiêu chuẩn nào thì cần xác định rõ và thời gian, giá thành thì nó ra được bài toán thiết kế.

Ví dụ: Khách hàng thích tiêu chuẩn của Mỹ mặc dù là người Việt Nam thì có yêu cầu cao hơn, quan trọng là họ có kinh phí mặt dù Họ biết dư hoặc có yếu tố khách quan khác.

Tôi đã tham gia quản lý thi công nhà máy Bia SABECO (giai đoạn I: 43 triệu Euro giai đoạn II: 20 triệu Euro) Củ Chi có kết cấu thép rất nhiều thì áp dụng theo tiểu Việt Nam mặc dù dự án return key nhà thầu liên doanh (hợp đồng EPC - Engineering Procurement Construction) gồm có Thiết Kế Haskoning Việt Nam - Lắp Máy Móc, Thiết Bị là Krones Đức - Xây Dựng Cottecons Việt Nam.

Mặc dù áp dụng các tiêu chuẩn Việt Nam nhưng thực chất 1 số tính toán các cấu kiện, kết cấu thép theo tiêu chuẩn Châu âu, và so sánh đảm bảo cao hơn TCVN Việt Nam thì bên thẩm duyệt okay. Chú ý rằng ở trong Miền Nam mình ít có động đất do vậy các tính toán không có tính toán không đề cập. Nhưng sang nhà máy bia HABECO Hà Nội Bia thì lại yêu cầu dựa theo tiêu chuẩn của Mỹ hoàn toàn, do vậy kết cấu thép, tính toán đội lên cao vô cùng lớn vì có yêu cầu tính động đất vào luôn.

Và có 1 lưu ý nhỏ thêm đó là đã sử dụng (ACI) TC Mỹ thì hay cả việc lấy mẫu bê tông cũng theo mãu trụ tròn cũng kinh phí tốt kém và phức tạp hơn nữa.

Tôi cho rằng tính toán dư 1 chút vẫn tốt hơn và miễn đừng quá phí phạm vì các hãy nhìn các nước khác làm sẽ thấy kinh hơn nhiều. Đối với tiêu chuẩn châu âu thì khi xây các tường gạch cũng khác nữa, đó là tường dày 200 gạch block nhồi bê tông có đà giằng, cột thép khoảng cách 2000mm.

Theo bạn nhà máy bia năm 2009 đóng thuế nhà nước bao nhiều?? Rất vui khi các bạn cùng hỗ trợ chia sẻ thông tin cùng học hỏi, để mọi người thoải mái upload bài cho dù nó chưa được hoàn chỉnh đi chăng nữa vì chúng ta đang muốn học hỏi kinh nghiệm với nhau.

timhieuxaydung
06-22-2010, 07:07 PM
bạn nào có thuyết minh tính toán khung zamil (dạng đồ án) cho mình xin với, bản vẽ nữa thì càng tốt. mình đang rất cần. thank!

timhieuxaydung
06-22-2010, 07:17 PM
Nhà Zamil gồm TM+BV (full)!
cho file lai di ban, no bi die roi. co cho minh ca phan sap nua nha. cam on bạn trước

ngoisao_battu_2009
08-04-2010, 04:11 PM
bac nào có g]ỉ giúp e nhá

ngoisao_battu_2009
08-04-2010, 04:24 PM
mà gọi đung hơn thì phải là cai cửa trời

nphien67
10-24-2010, 12:58 AM
thanks, dung cai em dang can

toantt
11-04-2010, 01:21 AM
Cảm ơn anh nhiều

dbsql252
12-18-2010, 10:30 AM

phanbavubao127
05-08-2011, 01:44 AM
Link die rui.

trung269
05-08-2011, 11:16 AM
Cho lại link đi đồng chí ơi ! Link die rồi nè huhu...

Ngocvu.tvtkxdlc
09-26-2011, 07:29 PM
Có bác nào có chi tiết bản vẽ xưởng giết mổ gia súc có khẩu độ 15x48 và 20x48 không nhỉ, làm ơn cho minh xin để học tập kinh nghiệm thé.
Mình đang cần gấp.
Thanks.

dinh_pikay
10-24-2011, 12:51 PM

anh gữi mail qua cho em với. thanks anh nhiu2 nha

nguyenthithanhngoc
10-24-2011, 01:49 PM
sắp tói bác Omo ở Kỉb-y sẽ có 1 lớp dạy thiết kế khung tiền chế/ khi có thông tin đầy đủ tôi sẽ báo cho anh em diển đàn biết.
Khi nào lớp bắt đầu vậy.

lucaluat
02-12-2012, 03:41 PM

comay102
03-25-2013, 04:27 PM

vu1012
10-28-2013, 05:18 PM
Nguồn: [Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])

vu1012
10-28-2013, 05:25 PM
Nguồn: [Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])

anhhiendau
03-26-2014, 12:34 AM
Bác nào có khung Zamil khẩu độ 21m cho em xin cái nhé
thank các bác