PDA

View Full Version : Sơ đồ tính

thanh_bk
06-13-2008, 11:58 AM
Độ cứng đơn vị là gì?
Khi nào quan niệm liên kết giữa hai phần tử là ngàm, khi nào quan niệm là khớp (ví dụ liên kết giữa dầm và cột, liên kết giữa cột và móng).
Rất mong mọi người trả lời giúp.

Phoenix
06-13-2008, 12:15 PM
Độ cứng đơn vị là gì?
Khi nào quan niệm liên kết giữa hai phần tử là ngàm, khi nào quan niệm là khớp (ví dụ liên kết giữa dầm và cột, liên kết giữa cột và móng).
Rất mong mọi người trả lời giúp.

Ngàm có nghĩa là không xoay, vì vậy chúng ta chỉ quan niệm là ngàm khi nó đảm bảo yếu tố không xoay. Nếu ta quan niêm liên kết giữa cột và dầm là ngàm thì không chính xác đâu, vì độ cứng của cột không đủ để có thể giữ cho dầm không xoay. Thông thường trong kết cấu khung người ta quan niệm ở vị trí dầm và cột là nút cứng. Có nghĩa là nó có xoay, nhưng đồng thời nó vẫn có thể chịu được môment.

Nói chung khi quan niệm cái nào là ngàm, cái nào là khớp thì cần hết sức cân nhắc. VD như lúc tính sàn bản kê 4 cạnh, ta có quy định là nếu chiều cao dầm > 3 lần chiều dày bản thì quan niệm là ngàm, và tra bảng hệ số K theo sơ đồ 9. Nhưng mà thực tế giữa sàn và dầm có làm việc như ngàm hay không. Chắc chắn là không rồi, vì nếu muốn sàn và dầm là ngàm thì dầm phải cao hơn bản sàn cả mấy chục lần thì may ra. Mà khi quan niệm là ngàm thì chắc chắn tại vị trí gối sẽ có môment âm, lúc đó môment dương (moment bụng sẽ giảm), cho nên kết quả tính nội lực của chúng ta sẽ không đúng với thực tế là việc của sàn. Nhưng để đơn giản người ta vẫn chấp nhận chuyện này, và sau đó chúng ta phải tiến hành hiệu chỉnh môment.

Còn liên kết giữa cột và móng thì quan niệm ngàm là hoàn toàn chính xác, vì độ cứng của móng rất lớn so với độ cứng của cột, nên nó hoàn toàn đảm bảo không xoay ở vị trí chân cột ngàm với móng.

Cũng có khi do mục đích thiết kế (công trình chống động đất chẳng hạn) người ta có thể cấu cạo liên kết giữa cột và móng là kiên kết khớp, khi đó thì liên kết giữa cột và móng chỉ là duy nhất 1 cây phi 12-14 mà thôi, khi đó thì chúng ta chấp nhận cho cột xoay và xuất hiện vết nứt ngay dưới chân cột!

Airblade
06-13-2008, 12:37 PM
Phoenix nói rất đúng,nếu như bây giờ ngồi thảo luận thậm chí cãi nhau xem liên kết giữa dầm và cột thì không ai có thể nói được.Vậy vấn đề ở đây là gì?
Là 1 kỹ sư xây dựng thì chúng ta không thể nào chỉ vì quan điểm không rõ ràng mà đánh đổi cả sự nghiệp của mình.Về vấn đề này mình cho rằng bạn không nên tranh luận hay cố gắng tìm hiểu xem vấn đề ngàm hay khớp.Chúng ta nên tập cách sử dụng các phần mềm như Sap,etabs để giải khung.Và như vậy sẽ không ai có thể bắt bẻ xem tại vị trí đó là ngàm hay khớp.

thanh_bk
06-13-2008, 04:05 PM
Ngàm có nghĩa là không xoay, vì vậy chúng ta chỉ quan niệm là ngàm khi nó đảm bảo yếu tố không xoay. Nếu ta quan niêm liên kết giữa cột và dầm là ngàm thì không chính xác đâu, vì độ cứng của cột không đủ để có thể giữ cho dầm không xoay. Thông thường trong kết cấu khung người ta quan niệm ở vị trí dầm và cột là nút cứng. Có nghĩa là nó có xoay, nhưng đồng thời nó vẫn có thể chịu được môment.

Rất cảm ơn anh Phoenix!
Một số tài liệu có nói đến độ cứng đơn vị. Em không hiểu độ cứng đơn vị là gì? Rất mong được chỉ giúp (em là sinh viên chuẩn bị bảo vệ đồ án tốt nghiệp).

kts.tphcm
06-13-2008, 07:50 PM
Rất cảm ơn anh Phoenix!
Một số tài liệu có nói đến độ cứng đơn vị. Em không hiểu độ cứng đơn vị là gì? Rất mong được chỉ giúp (em là sinh viên chuẩn bị bảo vệ đồ án tốt nghiệp).

Độ cứng là thước đo sức bền của vật liệu khi bị va chạm hay bị trầy xước và được đo bằng các kỹ thuật thực nghiệm khác nhau.

xfirefly
12-14-2008, 02:01 AM
Độ cứng là thước đo sức bền của vật liệu khi bị va chạm hay bị trầy xước và được đo bằng các kỹ thuật thực nghiệm khác nhau.
Em cũng không biết khái niệm này ở đâu ra anh có thể chỉ rõ hơn được không. Em chỉ thấy khái niệm của anh hơi giống với cường độ đơn vị của vật liệu đó.
Còn em có một số điều cần nhớ như sau không biết có lạc đề ko nữa. Xin chỉ giáo thêm.
Ví dụ EJ gọi là momen chống uốn của tiết diện. Vậy một thanh thì momen chống uốn của nó là EJ/l với l là chiều dài của thanh. Một số người còn quan niệm EJ/l là độ cứng đơn vị của thanh để làm bài toán thiết kế nhiều dầm giao nhau tại một nút. theo phương pháp phân phối momen. Sao cho kết quả tính là tích kiệm và kinh tế nhất. hay nói cách khác cách dầm đều sử dụng hết khả năng chịu lực.
nếu tr hợp một dầm cứng quá thì nó sẽ bị phân phối nhiều lực hơn.do đó các dầm còn lại không sử dụng hết khả năg chịu lực.(Theo pp phân phối momen)
Cũng tương tự như EA...

huyliem
06-20-2009, 01:38 PM
e doc sach thay co noi thuc chat ko co ngam giua cot va dam ma chi la tuog doi thoi!ma tuog doi thi sach co noi so qua la neu tiet dien cot lon,chiu dc momen lon do dam truyen vao thi co the coi no la ngam trog tinh toan,con tiet dien cot be chiu dc monmen nho ko dang ke thi coi do la nut thoi!ko bit co dung ko cac bac!hix!

anhvu2005
07-06-2009, 10:34 PM
Có độ cứng đơn vị không các bác, em học xây dưng mấy năm chỉ gặp các khái niệm độ cứng chống uốn, kháng cắt.
Bác có thể nói rõ cái khái niệm độ cứng đơn vị bác gặp ở đâu ko?
Nếu hỏi đơn vị của độ cứng thì:
Độ cứng kháng uốn: EI
Khang cat: GA
chong keo nen : EA
G,E: lực/chiều dài binh phương
I: chiều dài mũ 4
A chiều dài bình

hiep-pro
07-06-2009, 11:52 PM
Có độ cứng đơn vị không các bác, em học xây dưng mấy năm chỉ gặp các khái niệm độ cứng chống uốn, kháng cắt.
Bác có thể nói rõ cái khái niệm độ cứng đơn vị bác gặp ở đâu ko?
Nếu hỏi đơn vị của độ cứng thì:
Độ cứng kháng uốn: EI
Khang cat: GA
chong keo nen : EA
G,E: lực/chiều dài binh phương
I: chiều dài mũ 4
A chiều dài bình
Độ cứng đơn vị là độ cứng trên 1 đơn vị chiều dài đó bác !
Khái niệm này bác có thể xem trong sách cơ học kết cấu , TCXD 198 .....

anhvu2005
07-07-2009, 11:07 AM
À ra vậy cảm ơn bác nha. Nhưng bác có thể cụ thể cho em việc dùng độ cứng đơn vị trong tính toán kết cấu hơn nữa được không?
Và việc phân biệt hai khái niệm độ cứng và độ cứng đơn vị để làm gì ạ?

hiep-pro
07-07-2009, 06:53 PM
À ra vậy cảm ơn bác nha. Nhưng bác có thể cụ thể cho em việc dùng độ cứng đơn vị trong tính toán kết cấu hơn nữa được không?
Và việc phân biệt hai khái niệm độ cứng và độ cứng đơn vị để làm gì ạ?
Bạn xem trong TCXD 198-1997 có đề cập đấy .

reovt
01-27-2010, 10:07 PM
mấy bác cho em hỏi. khi em làm đồ án tốt nghiệp thì nghe một thầy nói là độ cứng của cột phải lớn hơn của dầm. nhưng em nghĩ điều này rất khó. vì tiết diện cột phải rất lớn mới thỏa. những cột dưới thì ko sao nhưng các cột trên cùng làm sao mà lớn được. mấy bác cho em vài ý kiến nha. thanks.

quanglam
01-28-2010, 01:40 AM
mấy bác cho em hỏi. khi em làm đồ án tốt nghiệp thì nghe một thầy nói là độ cứng của cột phải lớn hơn của dầm. nhưng em nghĩ điều này rất khó. vì tiết diện cột phải rất lớn mới thỏa. những cột dưới thì ko sao nhưng các cột trên cùng làm sao mà lớn được. mấy bác cho em vài ý kiến nha. thanks.
thế bạn nghĩ độ cứng chỉ phụ thuộc vào tiết diện thôi sao?
có còn phụ thuộc đặc trưng vật liệu nữa mà.