PDA

View Full Version : Thi công nhà phố , biệt thự :

kts.tphcm
05-29-2008, 11:16 PM
Chắc hẳn các bạn biết rất rõ về thi công nhà phố , một nền tảng quan trọng trong sự trưởng thành của một KSXD , mình có vài câu hỏi để các bạn cùng thảo luận :

1 . Bề dày của tường trong thi công nhà phố thường là bao nhiêu ?

2. Các bạn có thể thấy tại sao lại có 1 lớp gạch đinh xây xe kẽ các lớp gạch ống trên tường và nó có tác dụng gì ? Và cứ bao nhiêu lớp gạch lỗ thì xây lên 1 lớp gạch đinh .

tendangky
05-30-2008, 02:33 PM
Chắc hẳn các bạn biết rất rõ về thi công nhà phố , một nền tảng quan trọng trong sự trưởng thành của một KSXD , mình có vài câu hỏi để các bạn cùng thảo luận :

1 . Bề dày của tường trong thi công nhà phố thường là bao nhiêu ?

2. Các bạn có thể thấy tại sao lại có 1 lớp gạch đinh xây xe kẽ các lớp gạch ống trên tường và nó có tác dụng gì ? Và cứ bao nhiêu lớp gạch lỗ thì xây lên 1 lớp gạch đinh .

Vấn đề này tôi xin trả lời cho bạn như sau:
1. Bề dày của tưởng tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau như: độ dày thiết kế của tường, do trong khi thi công sai sót tạo nên những mảng tường không đều, theo tiêu chuẩn thì tường tô (trát) có độ dày từ 1-2cm.
2. Về tiêu chuẩn VN thì tôi không biết là hình như có nói đến lớp xây cứ mổi 5 lớp xây gạch ống thì phải có một lớp gạch đinh (thẻ) chèn để đảm bảo sự liên kết giữa các lớp gạch với hồ, tạo sự chống nứt về sau này.

hoangquocviet
05-30-2008, 03:16 PM
tôi xin dóng góp y kiến:
1.bề dày tường trong nhà phố nói chung hay trong nhà ỏ dân dung nói riêng tùy thuộc vào điều kiện sử dụng như chống nóng,cách âm...và tùy thuộc vào kết cấu tường.các loại bề dầy tường có thể là55,110,220,330,450,
2.dùng gạch ống xây tường ngăn mang lại nhiều hiệu quả kinh tế và sử dụng,việc có 1 lớp gạch thẻ xây ngang nhằm mục đích khóa mạch dọc của khối xây tạo sự liên kết tốt giũa các hàng xây.theo tiêu chuẩn thì từ 3-5 hàng thi nên có 1 hàng gạch như vậy

kts.tphcm
05-31-2008, 12:41 AM
Vấn đề này tôi xin trả lời cho bạn như sau:
1. Bề dày của tưởng tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau như: độ dày thiết kế của tường, do trong khi thi công sai sót tạo nên những mảng tường không đều, theo tiêu chuẩn thì tường tô (trát) có độ dày từ 1-2cm.
2. Về tiêu chuẩn VN thì tôi không biết là hình như có nói đến lớp xây cứ mổi 5 lớp xây gạch ống thì phải có một lớp gạch đinh (thẻ) chèn để đảm bảo sự liên kết giữa các lớp gạch với hồ, tạo sự chống nứt về sau này.
Cảm ơn bạn !

1.Bạn trả lời rất hay , đúng là trong thi công nhà phố và biệt thự bây giờ độ dày thiết kế của tường thường là : 200

2.OK rất chính xã nhưng bạn còn thiếu , lớp gạch đinh có nhiệm vụ chống thấm và cả tiếng ồn đó nữa bạn

kts.tphcm
05-31-2008, 12:45 AM
tôi xin dóng góp y kiến:
1.bề dày tường trong nhà phố nói chung hay trong nhà ỏ dân dung nói riêng tùy thuộc vào điều kiện sử dụng như chống nóng,cách âm...và tùy thuộc vào kết cấu tường.các loại bề dầy tường có thể là55,110,220,330,450,
2.dùng gạch ống xây tường ngăn mang lại nhiều hiệu quả kinh tế và sử dụng,việc có 1 lớp gạch thẻ xây ngang nhằm mục đích khóa mạch dọc của khối xây tạo sự liên kết tốt giũa các hàng xây.theo tiêu chuẩn thì từ 3-5 hàng thi nên có 1 hàng gạch như vậy
Cảm ơn bạn !

1. Uh bạn à ! nhưng mình hỏi trong thi công nhà phố và biệt thự thì thường là 200 bạn à .
2.Uh đúng rồi trung bình thì cứ 4 hàng gạch lỗ lại có 1 hàng gạch đinh xây xen kẽ bạn à.

kienxd04
05-31-2008, 01:58 AM
Theo mình nó đang thi công phần sàn tầng của ngôi nhà vì mình nhìn thất thép mũ của sàn, còn trong thi công nhà VS thì sàn nhà vệ sinh thâp từ 100-200 so với nền nhà, ống trắng trong hình là ống đi đường điện của ngôi nhà hoặc có thể đi đường dây khác, nó sẽ làm cho ngôi nhà trông đẹp và gọn hơn nhưng nó cũng khó cho việc sửa chữa.

hoangquocviet
05-31-2008, 12:11 PM
Cảm ơn bạn !

1.Bạn trả lời rất hay , đúng là trong thi công nhà phố và biệt thự bây giờ độ dày thiết kế của tường thường là : 200

2.OK rất chính xã nhưng bạn còn thiếu , lớp gạch đinh có nhiệm vụ chống thấm và cả tiếng ồn đó nữa bạn
thưa bạn tui không hiểu bạn xây rường 200 như thế nào?tiêu chuẩn gạch là 220x110x60

kts.tphcm
05-31-2008, 01:06 PM
Mình xin đưa thêm một số câu hỏi về thi công sàn bằng tấm panen nữa cho các bạn , dưới đây là hình ảnh cây chống sàn và sàn panen :

[Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])

[Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])

Chắc các bạn cũng khá thông thuộc với hình ảnh này . Cho mình hỏi :

1. Kích thước của các tấm panen hay được sử dụng trong thi công nhà phố là bao nhiêu ?

2. Panen 3D có đặc điểm gì nổi bật hơn mà panen bình thường không có ?

tuanblack
07-02-2008, 02:20 PM
chào anh discover và mọi người, câu hỏi của anh discover và những câu trả lời rất hay. nhưng các anh trả lời rất vắn tắc quá nên em đây chưa hình dung được. Chẳng hạn như các anh nói là lớp gạch thẻ xây xen kẽ những lớp gạch ống để khóa các lớp gạch xây ngang nhưng em đây chẳng biết là khóa như thế nào và để làm gì, và cách âm, cách nhiệt nữa em không biết nó cách như thế nào nhờ các anh trong diễn đản phân tích thêm...

ngxtrung
07-11-2008, 11:30 PM
Theo mình "khoá" là một thuật ngữ hay dùng, nhưng lý do chính nữa để fải có viên khoá đấy là sự truyền lực và tránh hiện tượng bị trùng mạch. Quy phạm là "5 dọc 1 ngang". Viên quay ngang là gạch đặc, hay gạch 4 lỗ (tránh dùng gạch 2 lỗ để làm viên quay ngang vì nếu tường biên sẽ bị thấm, còn tường trong nhà thì khi khoan hoặc đóng đinh sẽ bị tụt đinh). Khi xây tường 220 nếu không có viên quay ngang bạn thấy không khác gì 2 bức tường 110 cạnh nhau (mình đi giám sát nhiều mình biết, mạch giữa 2 hàng gạch công nhân rất ít khi chèn kín vữa). Viên gạch quay ngang sẽ giúp phân bố tải trọng phía trên đều sang hai bên và phân bố lại mạch xây. Vì thế trong tiêu chuẩn cũng quy định là "khi xây tường 220 hàng dưới cùng bao giờ cũng phải quay ngang".

toxic2003
09-07-2008, 11:10 AM
tôi xin dóng góp y kiến:
các bạn quên một điều quan trọng nữa là
khi khóa ngang gạch chỉ đặc còn có một tác dụng vô cùng quan trọng đối với nhà dân dụng và điều đó tạo tâm lý cho người sủ dụng đó là ..............gi cac ban biết ko
mình chưa thấy ai phát hiện ra, mách nhỏ các kỹ sư xây dựng nhé đó là vấn đề CHỐNG THẤM, hi ihih

namhai_ls
04-06-2012, 10:16 AM
Xin BPTC thi công nhà cấp III với!!!!

kstrantrung
09-03-2012, 05:14 AM
Mình góp ý thêm, hàng gạch đầu tiên khi xây là hàng gạch đặc quay ngang và cứ thường 4 đến 5 hàng gạch thì có 1 hàng gạch quay ngang như vậy, các loại tường thường xây: Tường 200 dành cho các tường chính ví dụ như tường bao ngoài, tường ngăn các khu vệ sinh và khu nhà bếp nên là tường 100 gạch chỉ đặc, tại các vị trí cửa sổ, hàng gạch xung quanh cửa sổ và cửa chính cũng nên là hàng gạch chỉ đặc , còn lại ta nên dùng gạch ống.đây là những kinh nghiệm khi đi thi công thực tế, có gì thiếu sót anh em góp ý nhá, hi !

kstrantrung
09-03-2012, 05:21 AM
thưa bạn tui không hiểu bạn xây rường 200 như thế nào?tiêu chuẩn gạch là 220x110x60

bạn đã đi thi công nhiều chưa vậy, nếu như bạn nói tiêu chuẩn gạch là 220x110x60 thì mình xin hỏi lại bạn 1 câu: gạch tiêu chuẩn như bạn nói khi xây tường 220 mach vữa liên kết giữa 2 hàng gạch bằng bao nhiêu? tường 220= 110+110, vậy mạch vữa bằng 0 a?