PDA

View Full Version : Thảo luận về phần mềm SAFE

kts.tphcm
05-04-2008, 01:36 PM
SAFE là phần mềm kết cấu chuyên dụng tính toán cho các loại bản sàn bê-tông cốt thép theo phương pháp phần tử hữu hạn như sàn giao thoa, sàn không dầm, sàn nấm, … ngoài ra SAFE còn có thể tính nội lực và tính thép cho đài móng đơn hoặc móng tổ hợp, móng bè. SAFE nằm trong bộ phần mềm SAP, ETABS, SAFE của trường Đại học Berkeley (Mỹ).

Các bạn ơi cho mình hỏi với :

Muốn hiểu được Safe thì trước tiên phải hiểu được từ etabs xuất sang Safe chứ phải không ?

Bạn nào biết chỉ mình với

kts.tphcm
05-04-2008, 07:39 PM
Sao hổng thấy ai ủng hộ hết vậy ?

Mình buồn trả lời luôn :

Làm sao để xuất bản sàn từ Etabs ( hay SAP ) sang Safe để tính toán thép sàn. Khi xuất như vậy thì các tải trọng và chuyển vị của kết cấu có chuyển luôn được không?

Xuất kết quả từ etabs sang safe thì chỉ cần vào file\export\ f2k là OK. Sau đó nó có một và lựa chọn, nếu chọn cái cuối cùng là xuất cả tải trọng và chuyển vị sang safe.

[Only registered and activated users can see links]

kts.tphcm
05-04-2008, 07:41 PM
Bạn nào có link down SAFE bản mới nhất không up lên cho mọi người cùng thảo luận với.Cả tài liệu thì càng hay.

taduyanh
05-05-2008, 01:00 AM
SAFE là phần mềm kết cấu chuyên dụng tính toán cho các loại bản sàn bê-tông cốt thép theo phương pháp phần tử hữu hạn như sàn giao thoa, sàn không dầm, sàn nấm, … ngoài ra SAFE còn có thể tính nội lực và tính thép cho đài móng đơn hoặc móng tổ hợp, móng bè. SAFE nằm trong bộ phần mềm SAP, ETABS, SAFE của trường Đại học Berkeley (Mỹ).

Các bạn ơi cho mình hỏi với :

Muốn hiểu được Safe thì trước tiên phải hiểu được từ etabs xuất sang Safe chứ phải không ?

Bạn nào biết chỉ mình với

Bác luôn luôn có ý tưởng rất hay !Vui thật nhưng tui SV năm 1 lên chẳng đóng góp được gì chỉ xem và down thôi.Nhưng sao có vẻ ít người vào quá nhỉ.Tui nhất định sẽ nghiên cứu cùng bác.
cảm ơn bác nhiều

kts.tphcm
05-05-2008, 02:05 AM
Không có phương pháp nào hay hơn bằng tự nghiên cứu.Mình up lên video Tính móng băng để các bạn cùng thảo luận.

Link down here ([Only registered and activated users can see links]).

genta
05-14-2008, 08:10 PM
phần mềm safe và plaxis mua ở đâu vậy

kts.tphcm
05-15-2008, 12:13 AM
phần mềm safe và plaxis mua ở đâu vậy

Bạn có thể mua ở ĐHBK , hiện giờ có Plaxis 8.2 , Safe 8.0.8.

Thân chào .

genta
05-15-2008, 06:35 AM
nhưng những chương trình này mới quá có bạn nào có tài liệu thì up lên cho các bạn chưa biết tham khảo thêm nhé .

genta
05-15-2008, 06:38 AM
ai có tài liệu hướng dẫn các phần mền etabs, safe, plaxis viết bằng tiếng việt up lên cho anh em được không

kts.tphcm
05-15-2008, 08:56 AM
ai có tài liệu hướng dẫn các phần mền etabs, safe, plaxis viết bằng tiếng việt up lên cho anh em được không

Chào bạn !

Bạn có thể tìm thấy trên diễn đàn cũng khá nhiều đấy.

TKTX
06-01-2008, 12:25 AM
Không có phương pháp nào hay hơn bằng tự nghiên cứu.Mình up lên video Tính móng băng để các bạn cùng thảo luận.

Link down here ([Only registered and activated users can see links]).

pác xem lại link cái, e load về ko đc...pác xem lại link có j e xem đc mới trao đổi chứ...:phone2:

Link vẫn tốt bạn à xem lại đi

TKTX
06-01-2008, 12:27 AM
Sao hổng thấy ai ủng hộ hết vậy ?

Mình buồn trả lời luôn :

Làm sao để xuất bản sàn từ Etabs ( hay SAP ) sang Safe để tính toán thép sàn. Khi xuất như vậy thì các tải trọng và chuyển vị của kết cấu có chuyển luôn được không?

Xuất kết quả từ etabs sang safe thì chỉ cần vào file\export\ f2k là OK. Sau đó nó có một và lựa chọn, nếu chọn cái cuối cùng là xuất cả tải trọng và chuyển vị sang safe.

pác chỉ cần chọn cái Export thứ 2 là ok rùi, cái Export thứ 3 là quá an toàn...:whistling:

TKTX
06-09-2008, 11:02 PM
ủa seo ko ai hứng thú với safe nhỉ...:botay:

Chào Bạn,

Cái này hay lắm Admin cũng đăng theo dõi Bạn ah! BQT sẽ cố gắng upload nhiều tài liệu liên quan đến vấn đề này để chúng ta hiểu sau hơn thực hành toấ nhất. BQT sẽ cố gắng tạo ra dạng file video để chúng ta theo dõi trực quan sinh động hơn thay vì xem các text hướng dẫn trình bày công phu ah.

Admin, Dương Quang

kts.tphcm
06-10-2008, 12:49 AM
Chào các bạn , chúng mình sẽ cùng nhau thảo luận nhé .

Phần I : Tính toán sàn BTCT xuất ra từ kết quả của Etabs

1.Mở file Etabs , vào File/Export/Save Story As Safe.f2k Text file

2.Bạn bấm Select Cases để chọn trường hợp tải cần tính cho sàn.

3.Ok , bạn sẽ có file của chương trình SAFE để tính nội lực cho sàn.

Các bạn có thể trình bầy các bước tính toán trên phần mềm SAFE tiếp theo Phần I là Phần II không ?

Các bạn có thể tham gia đóng góp mọi ý kiến và kiến thức của mình

huongthao
06-13-2008, 04:25 PM
Oh....minh` dang rất cần bộ cài Safe ... có ai có ko? Giúp mình với...

huongthao
06-13-2008, 04:28 PM
Sang đầu tuần mình phải nộp bài cho Sếp...mà mình thì đang ttính sàn nấm!Ai có phần mềm SAFE thì giúp mình nha!

kts.tphcm
06-13-2008, 06:41 PM
Sang đầu tuần mình phải nộp bài cho Sếp...mà mình thì đang ttính sàn nấm!Ai có phần mềm SAFE thì giúp mình nha!

Bạn có thể đăng kí và down ở đây , do phần mềm lớn lên mình không up lên diễn đàn được.

Bạn có thể ra tiệm mua được đó.

Link here ([Only registered and activated users can see links]).

TKTX
06-21-2008, 12:28 AM
Các pác ai có một số bài vidu sử dụng Safe post len a e cùng nghiên cứu

kts.tphcm
06-21-2008, 12:46 AM
Các pác ai có một số bài vidu sử dụng Safe post len a e cùng nghiên cứu

Chào bạn !

1. Mở SAFE
2. Bạn có thể chọn đơn vị tính là Ton - m
3. Bạn vào File / Import / SAVE V6/V7.F2K để bạn có thể mở file xuất ra bởi Etabs

Như hình vẽ sau :

Bạn lấy kết quả của bài toán VD SAP hay Etabs nào cũng được hay bạn lấy VD bên bài viết của mình bên SAP và Etabs đó.

Và bạn có thể thảo luận cùng mình và mọi người.

tuankt
07-19-2008, 03:34 PM
Em nhất trí với quan điểm tự học là chính. Trang chủ có các video để tự học các món này, đủ cả của hãng CSI. Có gỉ không hiểu không thể tự giải thích được thì đành lên đây nhờ vả các bác thôi
E đang trên đoạn đầu: Sap. Rất cám ơn diễn đàn đã có nhiều tài liệu hữu ích

dqt
08-04-2008, 07:17 PM
xuất phản lực chân cột từ Etab sang Safe để tính móng băng, móng bè như thế nào vậy bà con ơi?

baovp
12-03-2008, 03:19 PM
bác discocver đã dùng safe tính đài móng cọc bao giờ chưa ,
trong diễn đàn ai có safe 8.1.0 thì up lên nhe'
thank you

nguyentoan
12-26-2008, 11:04 AM
thaks bạn đã share ..

HQA
02-11-2009, 03:44 PM
Chào mọi người,

Có ai biết cách sử dụng safe V12 R.C không. Trình bày sơ lược giúp mình với.
Cho mình hỏi thêm về sự khác nhau giữa phần tử shell, plate và membrane. Khi nào sàn được khai báo là membrane.

Cám ơn nhiều.

hiep-pro
02-11-2009, 04:44 PM
Chào mọi người,

Có ai biết cách sử dụng safe V12 R.C không. Trình bày sơ lược giúp mình với.
Cho mình hỏi thêm về sự khác nhau giữa phần tử shell, plate và membrane. Khi nào sàn được khai báo là membrane.

Cám ơn nhiều.
+ SAFE version 12 mới quá -chưa có mà xài nữa lấy đâu ra Hướng Dẫn Sử Dụng ^^ Với version mới này có thể thiết kế được post tensioned concrete floor .
++ Shell là phần tử tấm tổng quát . Còn Plate là phần tử tấm chỉ chịu uốn và Membrane là phần tử tấm chỉ chịu lực màng mà thôi . Shell = Plate + Membrane
Thân !

huylt2610
02-21-2009, 11:18 AM
Bác Hieppro nói cực chuẩn luôn.Safe 12 có hỗ trợ tính sàn ứng suất trước. Em đang làm đồ án tốt nghiệp.Dự định tính toà nhà M5 với kết cấu sàn ULT. Tìm mỏi tay mà không hề có tài liệu hướng dẫn dùng Safe cho cái này.

sans_amour
04-12-2009, 04:14 PM
Bác Hieppro nói cực chuẩn luôn.Safe 12 có hỗ trợ tính sàn ứng suất trước. Em đang làm đồ án tốt nghiệp.Dự định tính toà nhà M5 với kết cấu sàn ULT. Tìm mỏi tay mà không hề có tài liệu hướng dẫn dùng Safe cho cái này.

Huy XF à,dùng cái adapt-pt mà tính sàn ULT kìa,tui chỉ dùng safe 8.1.0 tính sàn thôi

cuongtranchi
05-24-2009, 12:17 AM
cám ơn bạn nhiều. Nhưng mình cài safe không được vì cần phải pass. có pass thì cho mình xin

ambition
05-24-2009, 03:37 PM
Mình gặp 1 vấn đề mong các bạn chỉ giúp cho mình nhé !! khi mình xuất từ etab ra file f2k dùng cho v8 của Safe !! nhưng khi mở safe 8 thì ta chỉ có khả năng import được các file f2k của các ver 5 hoặc 6 mà thôi !! liệu có vấn đề gì không !! mong các bạn chỉ giúp mình

azura08
06-01-2009, 06:08 PM
Mình đang cần nghiên cứu phần mềm này,cảm ơn nhé!!!

trungtrucbd
06-01-2009, 10:42 PM
discover đúng là cao thủ thật. Em ước gì được như các anh quá!!

trungtrucbd
06-01-2009, 10:45 PM
anh discover đúng là cao thủ. Anh có thể cho em bít Sap 7.42 và 10 có khác nhau dữ không vậy. cái nào dễ sử dụng hơn. Tại em đang dùng Sap7.42 cũng thấy tụt hậu quá. Cám ơn anh nhiều.

phucduong
06-08-2009, 11:19 AM
Em vừa mới mầy mò phần mềm này. Đây là một model em làm. Em gửi lên các anh cho nhận xét.
Em chưa biết xem kết quả nội lực của sàn. Mong các anh chỉ bảo!
Cảm ơn!

kinhga
01-17-2011, 10:33 AM
Các bạn cho mình hỏi, trong bảng kết quả mà SAFE v12 xuất ra có các cột sau: FTopMoment (kN-m), tương ứng có FTopArea (m2), FTopAmin (m2), thì những số tương ứng với các cột trên có ý nghĩa gì, có phải là kết quả tính cốt thép cho đài cọc không?

bosat_kt
02-20-2011, 12:07 AM
các bác ơi giúp em với . em dùng etap 9.0.4 xuất file dùng thằng safe v8 và V12 đọc mà không hiểu tại sao nó không nhận ra file để đọc.

hiep-pro
02-20-2011, 10:57 AM
các bác ơi giúp em với . em dùng etap 9.0.4 xuất file dùng thằng safe v8 và V12 đọc mà không hiểu tại sao nó không nhận ra file để đọc.
Chắc có sự sai sót ở chỗ nào đó , bạn có thể diễn giải trình tự bạn làm ntn ?

toanxd4
04-01-2011, 05:05 PM
Lâu lắm ko vô diễn đàn, bác nào đưa 1 vidu nên ae cùng mổ xẻ

TKTX
04-02-2011, 01:10 AM
ola hình như ko ai quan tấm tới safe thì phải...

TKTX
04-02-2011, 11:05 AM
Hỏi tí nào, khi mình tính toán sàn bằng safe có 1 thắc mắc như sau:
sàn = 10cm, dầm = 20x40cm, cột 30x30. sao lại khai báo ở mục slab propeties> type =colum, Thickness = 50 khai báo thế này có phải co mũ cột ko, vậy Thichness = 50 là j?

ksminh
04-02-2011, 12:34 PM
bạn đang dùng safe 12 hay safe 8

sandone
04-02-2011, 01:48 PM
các bác nào có tài liệu về SAFE V-12 cho em xin với,em đang nghiên cứu về phần mềm này nhưng chưa có tài liệu để thực hành,thanks

sandone
04-02-2011, 02:07 PM
anh nào có tài liệu thực hành SAFE v-12 cho em xin với,em đang nghiên cứu phần mềm này nhưng chưa có tài liệu,thanks

TKTX
04-04-2011, 12:01 AM
mình đang dùng safe 8.0.8 bác Minh giải thích hộ e cái...ko bác nào quan tâm ah`...chán nhỉ

ksminh
04-05-2011, 10:16 AM
bạn có thể post hình ảnh vị trí bạn thắc mắc lên đây tôi xem sao . Safe 8 nó mô phỏng hơi khó chịu hơn safe 12 . Vì thế lâu rồi không dùng thằng V8 nên không install nó . Bạn cứ post lên sẽ có câu trả lời .

Nokia89i
05-16-2011, 10:39 PM
anh nào có tài liệu thực hành SAFE v-12 cho em xin với,em đang nghiên cứu phần mềm này nhưng chưa có tài liệu,thanks
Tôi có ít tài liệu đây, bác nhâm nhi đi nhé. Tôi cũng đang tậu kính hiển vi về để ngâm cứu thằng safe này đây. Còn cávif video hướng dẫn, bác lên trang CSI mà load

Nokia89i
05-16-2011, 10:47 PM
bạn có thể post hình ảnh vị trí bạn thắc mắc lên đây tôi xem sao . Safe 8 nó mô phỏng hơi khó chịu hơn safe 12 . Vì thế lâu rồi không dùng thằng V8 nên không install nó . Bạn cứ post lên sẽ có câu trả lời .
Bác Minh ơi, cho tôi hỏi cái này cái. Khi tôi tính móng băng bằng safe, tôi khai báo dầm móng là rectang, nhưng sau khi xem bản vẽ trong Detailing thì dầm móng nó lại âm so với đáy bản móng. Xem chi tiết 3d thì cũng thấy nó âm so với đáy bản móng. Liệu mô hình này có gì sai không bác. Vì mọi lần tôi chỉ lấy nội lực để tính tay thôi. hôm nay ngồi ngịch thì lại thấy thế. Mong bác giúp đỡ!

ksminh
05-18-2011, 10:41 AM
đơn giản là sàn rồi mới đến dầm . Vì thế khai báo kiểu gì phần mềm nào nó cũng hiểu là sàn nằm trên dầm chứ không có kiểu ngược lại . Móng băng trong thiết kế của safe nó chỉ hiểu là sàn và dầm khi khai báo bản cánh là slabs và sườn là frame thì nó sẽ thiết kế như dầm sàn bị ngược với ý đồ ta muốn . Về mặt chịu lực độ cứng không thay đổi nhưng khi chịu mô men âm thì đáng lẽ bản cánh chịu thì mô hình lại cho dầm chịu -> Phần mềm không phải hoàn toàn có thể giải quyết được vì thế bạn chỉ nên lấy nội lực để thiết kế chứ nó không thiết kế hoàn hảo cho bạn được .

kicon1
08-27-2011, 12:47 PM
Cho mình hỏi tính sàn trong safes thì có cần xuất tải trọng bên trên xuống không đến sàn cần tính không khi xuất từ etabs đó hay chỉ chọn tải trọng trên tầng mnìnnhh tính thôi...thanks

ksminh
08-29-2011, 01:02 PM
Cho mình hỏi tính sàn trong safes thì có cần xuất tải trọng bên trên xuống không đến sàn cần tính không khi xuất từ etabs đó hay chỉ chọn tải trọng trên tầng mnìnnhh tính thôi...thanks
thường tính sàn thì chỉ xét cho tầng bạn muốn tính . Lực bên trên các tầng truyền xuống khi cột cắm vào dầm chuyển thì mới có tác dụng . Thường không cần tải bên trên . Mà cần tải trên sàn và dầm .
Từ etabs sang SAFE 12 thì coi chừng mất tải phân bố của tường

tr hoan
02-02-2012, 05:52 PM
Tôi xin hỏi các cao thủ cho biết hệ số fcu và hệ số fu là gì trong safe 12 tính như thế nào ?

binhHQLand
02-03-2012, 09:28 AM
Bên sinh viên DHBK Tp.HCM có viết về phần mềm safe v.12 nhưng chỉ ở dạng file chưa có bảng cứng hình như bán file gần 200k. ACE nào cần thì qua đó hỏi thử, mình đang chờ ra sách rồi mua.

hiep-pro
02-03-2012, 09:32 AM
Tôi xin hỏi các cao thủ cho biết hệ số fcu và hệ số fu là gì trong safe 12 tính như thế nào ?
Cường độ beton và thép đấy bạn

dinhthuanxd
02-14-2012, 10:38 PM
Cái safe này cũng hay và tiện lợi nhưng kiếm tài liệu ko có. Bác nào có hướng dẫn sử dụng cụ thể cho em xin với.

viettrithanyeu
11-07-2012, 02:59 PM
đơn giản là sàn rồi mới đến dầm . Vì thế khai báo kiểu gì phần mềm nào nó cũng hiểu là sàn nằm trên dầm chứ không có kiểu ngược lại . Móng băng trong thiết kế của safe nó chỉ hiểu là sàn và dầm khi khai báo bản cánh là slabs và sườn là frame thì nó sẽ thiết kế như dầm sàn bị ngược với ý đồ ta muốn . Về mặt chịu lực độ cứng không thay đổi nhưng khi chịu mô men âm thì đáng lẽ bản cánh chịu thì mô hình lại cho dầm chịu -> Phần mềm không phải hoàn toàn có thể giải quyết được vì thế bạn chỉ nên lấy nội lực để thiết kế chứ nó không thiết kế hoàn hảo cho bạn được .
a minh xem giúp e cái mô hình móng băng e đã đúng chưa a, e mới vào làm cái này nên ko bít gì cả, mong a hướng dẫn giúp e, e cảm ơn a :o