PDA

View Full Version : [Giúp đỡ]: tính khung không gian bằng sap2000

xuân đình
05-20-2010, 03:10 PM
Các anh chị và các bạn tro em hỏi
Trong tính toán khung không gian. liệu trong sap2000 có chức năng khai báo tải trọng trên sàn(gồm tĩnh tải và hoạt tải) sau đó sap tự động dồn tải về khung và cột không. nếu đc thì các anh chị tro em xin hướng dẫn và ví dụ cụ thế về lập sơ đồ tính toán và gán tải trọng
các anh chị và các bạn tiện thể tro em hỏi thêm vấn đề này nưa. anh chị so sánh hộ em giữa sap và etabs với. nếu mình dùng sap tính toán tro nhà cao tầng có đc không? và ngược lại mình dùng etabs tính toán tro nhà thấp tầng có đc không
Xin chúc các anh chị thành công công và sức khỏe!!

88887777
05-20-2010, 07:49 PM
xin cho mình các bước tiến hành chạy khung không gian bằng phần mềm sap2000.Cách xuất nội lực , tính cốt thép và bố trí cốt thép hợp lý nhất.cảm ơn

HOANGACSC
05-20-2010, 08:43 PM
Các anh chị và các bạn tro em hỏi
Trong tính toán khung không gian. liệu trong sap2000 có chức năng khai báo tải trọng trên sàn(gồm tĩnh tải và hoạt tải) sau đó sap tự động dồn tải về khung và cột không. nếu đc thì các anh chị tro em xin hướng dẫn và ví dụ cụ thế về lập sơ đồ tính toán và gán tải trọng
các anh chị và các bạn tiện thể tro em hỏi thêm vấn đề này nưa. anh chị so sánh hộ em giữa sap và etabs với. nếu mình dùng sap tính toán tro nhà cao tầng có đc không? và ngược lại mình dùng etabs tính toán tro nhà thấp tầng có đc không
Xin chúc các anh chị thành công công và sức khỏe!!

Tất cả các phiên bản SAP đều có chức năng quy tải sàn về dầm hoặc cột thông qua điểm liên kết (các đỉnh của ô sàn).

xuân đình
05-20-2010, 09:14 PM
Tất cả các phiên bản SAP đều có chức năng quy tải sàn về dầm hoặc cột thông qua điểm liên kết (các đỉnh của ô sàn).
anh có hướng dẫn cụ thể không. dúp đỡ em với. nhất là khi khai báo sơ đò tính nữa

xuân đình
05-21-2010, 11:38 PM
chán quá. chánnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn nnnnn. chán đời.
nếu coa một điều điều ướctthhiì tôi ước mình không đc sinh ra trên đời này

boydop
02-17-2011, 03:29 PM
chán quá. chánnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn nnnnn. chán đời.
nếu coa một điều điều ướctthhiì tôi ước mình không đc sinh ra trên đời này
Minh cũng đang đợi ai trả lời vấn đề này mà chả có ai nhỉ! đúng cái mình đang cần hỏi,hic hic

Mr.Thiệu
02-17-2011, 04:05 PM
Xin chúc các anh chị thành công công và sức khỏe!!Thứ nhất, Sap hay Etabs chỉ là phần mềm Phần Tử Hữu hạn, giải cho kết cấu xây dựng nói chung đều được, về cách tổ chức thì Etabs có các Module cho nhà cao tầng giúp người sử dụng khai thác thông tin đầu ra (out put) dễ hơn. Sap cũng dc, những quản lý các cấu kiện ko hay = etabs.

Thứ 2, bạn có thể xem lại các tài liệu hướng dẫn phần khai báo "sàn", người thiết kế khai báo nó là phần tử gì thì nó sẽ có từng cách làm việc cụ thể. trong trường hợp của bạn, muốn khai báo để truyển tải về các nút, khung, cột ... có thể tham khảo thêm về sự khác nhau giữa phần thử "Membrane" và phần tử "Shell"

[Only registered and activated users can see links]

+Với phần tử membrane, sàn khai báo chỉ đóng vai trò là "lớp màng " truyền lực, phân phối lực đến kết cấu khung. (Cách mô hình như thế này chỉ dùng cho các phương pháp tính = tay, dáp số gần đúng thôi.

+Với phần tử Shell, sàn khai báo tham gia chịu lực với toàn bộ kết cấu công trình (có thể khai báo tuyệt đối cứng trong tính toán nhà cao tầng ...

- Với chức năng của phần tử Membrane, có thể đáp ứng dc yêu cầu của bạn, nhưng nó là cách tính "thiếu chính xác nhất" đấy :D thiếu chính xác từ việc quy tải :D kết cấu BTCT làm việc toàn khối chứ ko làm việc đơn lẻ.

Anh nào có cao kiến hay hơn về việc này tham vấn thêm nhé.

Thân ái.

hiep-pro
02-17-2011, 04:27 PM
Thứ nhất, Sap hay Etabs chỉ là phần mềm Phần Tử Hữu hạn, giải cho kết cấu xây dựng nói chung đều được, về cách tổ chức thì Etabs có các Module cho nhà cao tầng giúp người sử dụng khai thác thông tin đầu ra (out put) dễ hơn. Sap cũng dc, những quản lý các cấu kiện ko hay = etabs.

Thứ 2, bạn có thể xem lại các tài liệu hướng dẫn phần khai báo "sàn", người thiết kế khai báo nó là phần tử gì thì nó sẽ có từng cách làm việc cụ thể. trong trường hợp của bạn, muốn khai báo để truyển tải về các nút, khung, cột ... có thể tham khảo thêm về sự khác nhau giữa phần thử "Membrane" và phần tử "Shell"

[Only registered and activated users can see links]

+Với phần tử membrane, sàn khai báo chỉ đóng vai trò là "lớp màng " truyền lực, phân phối lực đến kết cấu khung. (Cách mô hình như thế này chỉ dùng cho các phương pháp tính = tay, dáp số gần đúng thôi.

+Với phần tử Shell, sàn khai báo tham gia chịu lực với toàn bộ kết cấu công trình (có thể khai báo tuyệt đối cứng trong tính toán nhà cao tầng ...

- Với chức năng của phần tử Membrane, có thể đáp ứng dc yêu cầu của bạn, nhưng nó là cách tính "thiếu chính xác nhất" đấy :D thiếu chính xác từ việc quy tải :D kết cấu BTCT làm việc toàn khối chứ ko làm việc đơn lẻ.

Anh nào có cao kiến hay hơn về việc này tham vấn thêm nhé.

Thân ái.
Mình bổ xung thêm vài ý :
Shell = Membrane +Plate
Membrane trường hợp cho tấm chỉ chịu lực màng (trong mp area)
Plate trường hợp cho tấm chỉ chịu lực gây uốn (ngoài mp area)
Shell trường hợp Tổng quát .
Thân .