PDA

View Full Version : Thiết kế và bố trí thép cho nền móng

kts.tphcm
03-25-2008, 09:50 AM
Thiết kế và bố trí thép cho nền móng một cách tốt nhất cho :
Diện tích xây dựng 100 m2.Nhà 2 mặt tiền.Xây 4 tầng 1 tầng cao khoảng 3m?
Xin giúp đỡ phương án và cách giải?
thanks a lot.

Admin
03-25-2008, 10:03 AM
thanks a lot.

Chào Bạn,

Trên diễn đàn chỉ ủng hộ các Bạn thành viên có hồ sơ rõ ràng, minh bạch và qua đây tỏ lòng kính trọng lẫn nhau. Các sự trợ giúp đến với ai đó nhanh hơn nếu các bạn ấy có đọc các bài khai thác một cách nghiêm túc!

Là Admin Tôi rất mong không những bạn và các thành viên khác hãy đọc lướt qua các bài đọc làm sao khai thác trên diễn đàn để tìm sự trợ giúp nhanh chóng và xứng đáng. Thời gian của mọi người điều rất quý giống như Bạn và có cùng 24 giờ trong một ngày cho dù người đó là ai!

Chào thân ái và đoàn kết!

Admin
Dương Quang

forever
03-25-2008, 11:24 AM
thanks a lot.

Vấn đề này bạn cần phải cung cấp cho số liệu khảo sát hoặc địa chất nơi bạn định làm nhà!
Từ đó mới có thể sơ bộ chọn giải pháp móng cho ngôi nhà của bạn được !
Thân chào bạn!

kts.tphcm
03-25-2008, 11:46 PM
Vấn đề này bạn cần phải cung cấp cho số liệu khảo sát hoặc địa chất nơi bạn định làm nhà!
Từ đó mới có thể sơ bộ chọn giải pháp móng cho ngôi nhà của bạn được !
Thân chào bạn!
thanks.
Vậy là mình cấn phải có số liệu khảo sát hoặc địa chất nơi mình định làm nhà.
cảm ơn bạn.
khảo sát địa chất mình phải tự đi thuê phải không bạn ?

kts.tphcm
03-26-2008, 12:50 PM
bạn ơi ! thường thì những số liệu khảo sát địa chất rất tốn kém người ta chỉ khảo sát địa chất cho những công trình lớn.
chứ nhà mình ở thì đâu cần đâu.
Nhà ở quận gò vấp nên coi như là đất tốt.
các bạn vào thảo luận phương án xây dựng nền và móng cho nó đi
thanks

Phoenix
03-26-2008, 12:59 PM
Nguyên văn bởi discovertheworld195bạn ơi ! thường thì những số liệu khảo sát địa chất rất tốn kém người ta chỉ khảo sát địa chất cho những công trình lớn.
thanks

Không cần phải khảo sát gì đâu bạn ơi, đúng như bạn nói đấy, khảo sát rất tốn kém, chỉ nên áp dụng đối với các công trình lớn thôi, còn nhà ở thì không cần phải khảo sát gì cho phức tạp cả.

Thông thường ở bên ngoài người ta hay áp dụng phương pháp này, tuy không chính thống cho lắm, nhưng nó rất thực tế, và theo mình thấy ai cũng làm như vậy hết. Do là nhà ở, diện tích không lớn lắm, nhà này và nhà nọ sát nhau, địa chất biến đổi gần như không đáng kể, cho nên bạn cứ tham khảo các nhà lân cận nhà bạn, hỏi họ là lúc trước họ làm nhà sử dụng phương án móng gì, có đóng cừ không, cừ sâu mấy mét...đồng thời bạn cũng nên quan sát thêm, xem nhà của họ có hiện tượng lún nứt gì không, nêu OK thì bạn cứ mạnh dạn làm giống như họ, nếu bạn muốn an toàn hơn thì mình làm chắc hơn một chút (họ đóng cừ 3m, thì mình đóng 4m...)

Chúc bạn thành công!

kts.tphcm
03-27-2008, 02:04 PM
Không cần phải khảo sát gì đâu bạn ơi, đúng như bạn nói đấy, khảo sát rất tốn kém, chỉ nên áp dụng đối với các công trình lớn thôi, còn nhà ở thì không cần phải khảo sát gì cho phức tạp cả.

Thông thường ở bên ngoài người ta hay áp dụng phương pháp này, tuy không chính thống cho lắm, nhưng nó rất thực tế, và theo mình thấy ai cũng làm như vậy hết. Do là nhà ở, diện tích không lớn lắm, nhà này và nhà nọ sát nhau, địa chất biến đổi gần như không đáng kể, cho nên bạn cứ tham khảo các nhà lân cận nhà bạn, hỏi họ là lúc trước họ làm nhà sử dụng phương án móng gì, có đóng cừ không, cừ sâu mấy mét...đồng thời bạn cũng nên quan sát thêm, xem nhà của họ có hiện tượng lún nứt gì không, nêu OK thì bạn cứ mạnh dạn làm giống như họ, nếu bạn muốn an toàn hơn thì mình làm chắc hơn một chút (họ đóng cừ 3m, thì mình đóng 4m...)

Chúc bạn thành công!
Cảm ơn bạn.các nhà khác thì hơi khác so với nhà mình.
nhà mình 2 mặt tiền nên mình nghĩ phương án móng phải khác chứ.
còn các nhà khác thì chỉ có một mặt tiền.
Thường thì các nhà này làm phương án móng bè và nếu muốn chắc chắn thì dùng thêm đà giằng cho móng tốt.
à bạn cho mình hỏi luôn nếu mình muốn đưa hình vẽ nên hỏi các bạn thì mình dùng cách nào và mình có thể dùng phần mềm nào vẽ bản vẽ của mình.
đưa hình ảnh nên để tiện cho việc hỏi và hình dung.
thanks bạn

kts.tphcm
03-29-2008, 11:22 AM
hu hu
sao không ai chịu trả lời tui vậy

nguyendinhdong
04-28-2008, 01:51 AM
1 mặt tiền hay 2 mặt tiền thì cũng vậy thôi .không biết địa chất ở chổ bạn tốt không nhưng nếu o đó người ta làm móng bè thì đất không được tốt lắm.mống bè thì tốt kém lắm.nhà bạn 4 tầng bạn có thể dùng móng băng và có thê dùng cừ gia cố thêm.nếu mình có số lệu địa chất sơ sơ về khu đất thì mình có thể cho bạn phương an tối ưu đó.bạn thử hỏi thử gần đó có ai có số liệu không.

kts.tphcm
04-28-2008, 02:09 AM
Cảm ơn mọi người.

Phương án tốt nhất là dùng móng băng có đà giằng móng để gia cường sức chịu tải cho móng.

traiquebavi
06-05-2008, 11:06 PM
Nếu nhà bạn nhà hình ống và dài quá thì chỉ những chỗ nào xây tường gạch hoặc cứ 6m thì táng một đà giằng móng ngang nhà.
tốt nhất là hỏi thăm hàng xóm xem móng nhà họ đặt sâu so với cốt nền đường hoặc mặt đất tự nhiên là bao nhiêu, từ đấy thì cho ra độ sâu và kích thước móng.
- Trước đây mình có làm hộ Tk. Hỏi chủ nhà đất rất tốt, đắp cát đen khoảng 50cm. Quyết định đặt sấu 1,2m cho an toàn. Khi đào móng rồi đến gần được rồi, nhưng ko ngờ móng nhà hàng xóm họ đặt quá nông trên nền cát đen (nhà họ 2 tầng). Cát cứ chảy vào hố móng đang đào. Dù có dùng tường cừ thế nào thì vẫn ko ngăn được. Vội vàng lấp cát lại bằng nhà hàng xóm. Sau đó em lấy cọc tre tương vào và xây nhà bình thường. Nhưng đọc trong sách thì thấy cọc tre chỉ có tác dụng khi môi trường ẩm ướt. Không biết chỗ cọc tre đó sau này có bị ép dập mất ko? vì sợ thiếu độ ẩm. Anh nào trả lời hộ em với.

leanhxd
10-22-2008, 01:45 AM
chúng ta luôn khuyển khích làm đúng với yêu cầu của tiêu chuẩn kỹ thuật. ko phải công trình lớn mới cần khoan khảo sát. mà bạn xây nhà cũng đầu tư chừng 400 triệu so với gần 2 triệu đê khảo sát địa chất cho yên tâm với ngôi nhà đời người của mình thì thấm tháp gì. chúc lựa chọn phương án tốt nhất sẽ đi đôi với kinh tế đấy bạn ah. chắc bạn biết tại sao thần đèn cẩm lũy nhiều việc như vậy, tôi nghĩ có phần có những suy nghĩ như bạn đấy. chúc tiến bộ.

hoangha2007
04-07-2009, 10:45 AM
bạn ơi ! thường thì những số liệu khảo sát địa chất rất tốn kém người ta chỉ khảo sát địa chất cho những công trình lớn.
thanks
Chào các bạn.
Mình đang tính làm căn nhà 1 trệt 1 lầu KT 5 *13.5m trên nền đất tốt (Long Thành, Đồng Nai), qua khảo sát (khoan giếng) thì dưới mặt đất (đất đồi) 10m là lớp đá xanh dày gần 20m.
Mình đang gặp khó khăn về việc tính toán móng và cột cho căn nhà của mình (dựa trên cơ sở tài chính cho phép của mình). Kế hoạch tài chính của mình nằm trong khoảng 120-150triệu. Do vậy mình tính chỉ đủ để làm tằng trệt (lợp tôn, đổ trần và làm tầng trên sau).
Kế hoạch của mình như sau:
A. Về móng:
Độ sâu cảu phần móng chìm là 400mm, phần móng nổi dầy 1200mm. Tổng cộng phần móng cao 1600mm bao gồm:
1. 100mm Lớp dưới cùng mình đổ 1 lớp bê tông (kô cốt ) rộng 600m theo hết móng và chân các tường ngăn phòng.
2. 200mm lớp tiếp theo mình đổ giằng KT 200 x 200mm cốt là 4 cây sắt phi 16 (khóa bằng sắt phi 6) theo hết móng và chân các tường ngăn phòng.
3. 1100mm tiếp theo mình xây bằng gạch đinh vữa xi măng theo hết móng và chân các tường ngăn phòng(trừ các vị trí các góc tường vì mình sẽ đổ cột góc).
4. 200mm lớp trên cùng phần móng mình đổ giằng KT 200 x 200mm cốt là 4 cây sắt phi 16 (khóa bằng sắt phi 6) theo hết móng và chân các tường ngăn phòng.
B. Phần cột:
Cột KT 200 x 200mm cao 5400mm cốt là 4 cây sắt phi 14, dưới liên kết trực tiếp với lớp giằng 200 x 200 (mục A phần 2) chứ không làm đế cột.

Trên đây là một số băn khoăn cũng như phương án xây dựng của mình. Rất mong các bạn sớm cho ý kiến đống góp thật sớm (vì thời gian Xd rất gấp).