PDA

View Full Version : Cho hỏi về bố trí thép sàn

ghzktc
04-27-2010, 11:18 PM
Em đang làm đồ án tốt nghiệp
có 1 câu hỏi thầy cho mà em chưa biết cách trả lời
Trong ô sàn, tính toán cần dùng thép fi6, a 120 là đủ chịu lực
Nếu dùng fi8 a 200 thì có lợi và hại ji` so với phương án trên
Ô sàn lân cận tính toán fi6 a 170 là đủ chịu lực
Đây là với thép chịu mô men dương theo phương cạnh ngắn của sàn bản kê 4 cạnh

tuanblack
04-28-2010, 09:26 AM
theo mình nghĩ thì chọn thép sao cho đúng và đủ là ok. ở đây mình chọn fi 8 hay fi 6 gì cũng được nhưng có một số khác biệt nhỏ như fi 8 thì số lượng công việc ít hơn vì trong một m thì số lượng cây sắt ít hơn đỡ phải làm, uốn...nếu cùng a thì dùng thép fi 8 có chiều cao làm việc ho nhỏ hơn, dùng fi 6 thì diện tích tiếp xúc giữa thép và bê tông lớn hơn. Kiến thức còn hạn chế mong các huynh cho thêm ý kiến.

keepranXD
04-28-2010, 09:43 AM
Theo mình thì nên như sau:
1. Bố trí thép sao cho cùng fi. cùng a, chung cho phần lớn các ô sàn là tốt nhất! không nên cứ mỗi ô sàn lại chọn fi và nhất là a khác nhau, khi thi công dễ nhầm lẫn, lâu, và kiểm soát mệt hơn.
2. Giữa fi6 và fi8 như bạn nói thì lợi và hại chỉ xét trên khía cạnh thi công thôi, vì về mặt thiết kế chúng bình đẳng rồi!
a. Lợi: Từ fi6 lên fi8: giảm số lượng tác vụ thi công + fi 8 chắc chắn hơn nên khi thi công khả năng xô lệch cũng ít hơn + a 200 rộng hơn nên khi thi công cũng dễ hơn. Tuy nhiên giữa fi6 và fi8 thì những cái lợi này cũng ko rõ ràng lắm. Có một điều nho nhỏ là với a200 thì có khả năng khối lượng thép cần dùng sẽ ít hơn (vì bớt thanh ở những chỗ đầu thừa, đuôi thẹo, cái này tiết kiệm tiền!).
b. Hại: Có hại khi bạn chỉ bố trí một vài ô sàn là fi8, còn lại là fi6. Như thế khi mua vật tư cũng như thi công gặp nhiều bất lợi do sự không đồng bộ fi.

Mình nghĩ vài ý như thế, các bạn cùng thảo luận nhé!

xdvietnam
04-28-2010, 10:01 AM
bác keepran nói đúng đấy trong trường hợp náy thì dùng f8 la chuẩn

dslbkxd
04-28-2010, 01:57 PM
Nhất trí ý kiến của keepran

ghzktc
04-28-2010, 10:53 PM
@keepranXD ([Only registered and activated users can see links])
cũng ko hẳn là kinh tế hơn, vì thực tế mình đã phối hợp cốt thép, và diện tích cốt thép của fi 61 120 là sát với tính toán hơn fi 8 a 200. Mình cũng đã nghĩ đến tiện cho thi công, nhưng gia công fi 8 tuy ít công hơn, nhưng thép lớn chắc sẽ khó gia công hơn chứ, hơn nữa h0 sẽ giảm, tuy ko đáng kể, nhưng hình như fi 8 ko có lợi hơn thì phải.
Vì 2 phương án có vẻ tương đương nhau nên chưa biết trả lời sao

tuanhanghai
04-29-2010, 01:18 AM
Những câu hỏi như thế này để trả lời đúng và đủ thì thật khó. Theo cá nhân mình cốt thép chịu lực nên dùng cốt thép có gờ thì tốt hơn (d8 hoặc d10), thi công cũng dễ, thép đỡ bị méo mó nhiều. d6 nên dùng trong cấu tạo, còn về chiều cao làm việc thì chênh lệch nhau cũng không nhiều lắm.

hai681985
04-29-2010, 09:36 AM
chào các bạn mình không có nhiều kinh nghiệm nhưng cũng có thể biết chỉ cho các ban biết nên làm như thế nào là hợp lý: dùng fi6 a120 để bố trí thép sàn là hợp lý.Vì như vậy nó tăng kn chịu lực và độ võng của CT

tuanblack
04-29-2010, 09:44 AM
tăng khả năng chịu lực và độ võng như thế nào hả bạn giải thích thêm đi

ghzktc
04-30-2010, 10:54 PM
@hai681985 ([Only registered and activated users can see links])
cái này thực tế mình chưa hiểu ý bạn, nhưng với fi6 a120, diện tích cốt thép bố trí sát với tính toán, nghĩa là diện tích bố trí của fi8 a200 lớn hơn, thì khả năng chịu lực phải tốt hơn mới đúng chứ.

thatxd07
05-01-2010, 11:28 AM
dùng fi 8 có ý nghĩa về mặt thực tế hơn,đồng ý bạn dùng fi6 a 120 là sát với tính toán nhưng trong thi công ko ai chọn fi6 đâu. Mình cũng đang làm cái ĐA bêtong nữa!Mong các bạn góp ý với mình với nha!Thanks!

sinhvien.sv
05-17-2010, 04:51 PM
chào các ban.mình chỉ là sinh viên cao đẳng,nên ý kiến của mình nếu có j xin các bạn thông cảm
chọn fi6 hay fi8 nếu về phương diện chịu lực thì không cần bàn,bởi đã có sự tính toán.điều muốn nói ở đây là trong thực tế thi công cần có phương án thi công nhanh nhất và tiết kiệm tài chính mà vẫn đảm bảo chất lượng công trình.đồng ý với các ý kiến đã đăng không nên sử dụng mỗi ô sàn một loại thép

thanhhaipcd
05-17-2010, 05:38 PM
Theo mình bạn tính toán sử dụng d10,tăng khoảng cách nên để kinh tế hơn,mặt khác thi công thép d10 ko phải mất công uốn rất tiện cho thi công và nhanh

nguyenhaituyenvn
05-17-2010, 07:13 PM
theo tôi dùng fi 8 là hợp lí cho thi công nhanh và tích kiệm được sắt thừa

tronga
05-18-2010, 10:47 AM
theo mình thì fi 6 hay fi 8 gì củng được ,nhưng khi đang học tại trường làm đồ án nếu mình tính ra bao nhiêu thì sử dụng bấy nhiêu ví dụ fi 6 s120,còn thực tế ngoài thường người ta lấy s 100,150,200 cho dễ thi công.Việc dùng fi 6 hay fi 8 theo mình nghĩ cũng hcẳng có gì thay đổi .

Mr.Thiệu
05-18-2010, 11:35 AM
Việc dùng fi 6 hay fi 8 theo mình nghĩ cũng hcẳng có gì thay đổi . Bác cứ nói đùa :D không tính toán đặt đại thì chỉ có thợ vườn làm theo kinh nghiệm thoy .:D bác cứ thử yêu cầu trên tấm sàn đó đặt 1 bồn nước khoảng 2000l thì các bác thợ đó cứ thêm thép vào hơi bị khí thế đó chứ :D nếu vậy thì kĩ sư thất nghiệp hết ah. . . :D

xdvietnam
05-19-2010, 09:58 PM
Bác cứ nói đùa :D không tính toán đặt đại thì chỉ có thợ vườn làm theo kinh nghiệm thoy .:D bác cứ thử yêu cầu trên tấm sàn đó đặt 1 bồn nước khoảng 2000l thì các bác thợ đó cứ thêm thép vào hơi bị khí thế đó chứ :D nếu vậy thì kĩ sư thất nghiệp hết ah. . . :D
bac cu noi the em thay co nhieu nguoi khong qua hoc hanh truong lop nhung ho cung tinh toan rat chinh xac va dua ra cac bien phap thi cong cuc ki hop ly.có khi họ còn hơn cả những người kỹ thuật hay kỹ sư .bác nói như vậy em đoán là bác chưa gặp được những người mà bác gọi là thợ vườn.em vẫn còn đi học nhưng cũng may mắn đôi lần dc đi làm và chứng kiến cảnh thợ vườn dạy kỹ thật cách tính toán và thi công .chuện có thật đấy bác ah :box:

anhxd
05-19-2010, 10:50 PM
bac cu noi the em thay co nhieu nguoi khong qua hoc hanh truong lop nhung ho cung tinh toan rat chinh xac va dua ra cac bien phap thi cong cuc ki hop ly.có khi họ còn hơn cả những người kỹ thuật hay kỹ sư .bác nói như vậy em đoán là bác chưa gặp được những người mà bác gọi là thợ vườn.em vẫn còn đi học nhưng cũng may mắn đôi lần dc đi làm và chứng kiến cảnh thợ vườn dạy kỹ thật cách tính toán và thi công .chuện có thật đấy bác ah :box:

- Bạn viết bài nên có dấu
- Thợ vườn thì biết gì mà tính,chẳng qua theo kinh nghiệm của những kỹ sư đi trước cứ thế mà làm thôi,họ quen tay lần trước thấy sai thì lần sau dần rồi thấy ra thép hợp lý hơn chứ họ không thể nào hiểu được cái gốc của nó,gặp cái khác là thua liền
- Không thể nói hơn ks được,biết là có trường hợp đó nhưng đó là những bạn sv mới ra trường có danh nghĩa kỹ sư nhưng trình độ làm việc thì chưa(KS)
Đôi điều góp ý cùng anh em
Thân!

syhungxdk38hn0608
11-30-2010, 05:38 PM
Theo mình thì không cần thiết và không có lợi. Vì trong kết cấu đó mà thép fi 6 đã đủ chịu tải rồi thì khi tăng thép lên thành fi 8 là chỉ lãng phí vật liệu mà thôi.

syhungxdk38hn0608
11-30-2010, 06:00 PM
theo tôi dùng fi 8 là hợp lí cho thi công nhanh và tích kiệm được sắt thừa
Mình không nghĩ dùng fi 8 là hợp lý va nhanh va tiết kiệm được sắt thừa như bạn nói được. Bạn nói không có một cơ sở nào hết. Vì khi dùng thép fi6 thì đương nhiên đường kính của nó nhỏ hơn fi 8 thi khi thi công sẽ nhanh hơn. Còn tiết kiệm thì chẳng đại diện gì mấy vì mấy cái móc uốn cả.
bạn nên tham khảo các ý kiến của các kỹ sư có kinh nghiệm mà coi. họ sẽ giúp bạn nhiều đó

hiep-pro
12-01-2010, 10:59 AM
Theo mình thì không cần thiết và không có lợi. Vì trong kết cấu đó mà thép fi 6 đã đủ chịu tải rồi thì khi tăng thép lên thành fi 8 là chỉ lãng phí vật liệu mà thôi.
Thực tế thì thép phi 6 và phi 8 là đủ chịu lực rồi . Nhưng cái này còn phụ thuộc vào thi công nữa , nên tăng lên phi 10 thì sẽ hay hơn , nhất là thép mũ .

caohuan89nd
12-04-2010, 10:26 PM
các anh cho em hỏi sàn thì thường nên bố trí thép mấy loại phi là tốt nhất.Bố trí 1 loại phi có được không

ksminh
12-04-2010, 10:56 PM
càng ít fi càng tốt . Thường dùng fi 8-> fi 12 cho sàn , Có thể fi 14 ->16 cho sàn tầng hầm

ksvietnamdan
12-05-2010, 12:45 PM
nãy giờ mình thấy các bạn cứ nói là chọn fi8 a200 là lợi hơn fi6 a120 đỡ tốn công khi thi công hơn do đặt khoảng cách lớn nên làm nhanh điều này mình thấy không có lý cho lắm , nếu như vậy thì sao mình không đặt thành fi20 hay fi 25 đi cho bước thép lớn cho nhanh???? theo mình thi chọn fi bao nhiêu cũng được miễn là đủ diện tích thép và ít loại đường kính thép là được rồi, ví dụ thép lớp dưới dùng fi6 thì toàn bộ thép lớp dưới dùng fi6 hết còn thép lớp trên dùng fi8 thì toàn bộ dùng fi8 hết. vấn đề xộc xệch thnh thép khi thi công thì mình dùng thép giá và con cóc kê lên thôi .