PDA

View Full Version : [Miền Nam]: Quy tắc đọc bản vẽ

dongchi420
06-09-2009, 12:32 AM
các bạn ơi cho mình xin giáo trình đọc bản vẽ xây dựng, ví dụ như nhình vào bản vẽ thì mình có thể hiểu dc nó,nếu có thể vừa giáo trình vừa hình luôn nha,làm ơn, vì mình đang học xây dựng nên muốn biết về nó cám ơn:yes::hug::hug::hug::hug:
Thanks nhiều

PS: Mr.Thieu: chú ý Font chữ

Mr.Thiệu
06-09-2009, 02:56 PM
Đọc bản vẽ xây dựng cần đến "Tiêu chuẩn xây dựng" chứ không có giáo trình bạn ah. Nếu bạn học ngành xây dựng thì có thể tham khảo "Vẽ Kỹ Thuật XD"

Tiêu chuẩn bản vẽ xây dựng bạn hãy tham khảo tại thư viện của 4rum: [Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])

Thân

Bạn có thể tham khào TCVN về bản vẽ XD tại đây:

Link download gồm 2 phần nha: Phần I: Quy định trên bản vẽ
Phần II (dạng file đuôi .dwg): He thong ki hieu ban ve (QD_212005)

Link: [Only registered and activated users can see links]

timosi
06-09-2009, 04:41 PM
Làm cách nào đọc bản vẽ: bạn phải thuộc hết những qui tắc trình bày bản vẽ, ngoài ra cộng thêm chút khả năng tưởng tượng là đọc được roài. Cách nhanh nhất là nhờ đàn anh hướng dẫn.

mun_321
07-16-2009, 09:54 PM
link ko vào dc bạn ui !!

Mr.Thiệu
07-16-2009, 10:27 PM
Fix lại link cho các bạn: Đây là TCVN của bộ Xây dựng

[Only registered and activated users can see links]

danghuuly
09-23-2010, 06:06 PM
sao link out roi ..co ai giup minh ko?minh dang hoc trung cap xay dung .ma moi nam dau ah chang biet cai gi het.co ai biet chi minh phai hoc cai gi ma nhung buoc di dau tien la ve cai gi ko minh cam on nhieu

binhnv70
09-23-2010, 11:46 PM
link die rồi

huygiakien
09-24-2010, 09:38 AM
bản vẽ có nguyên tắc riêng của nó, dân xây dựng mà sao lại hỏi cách đọc bản vẽ. Một người thợ hồ cũng đọc được bản vẽ, kỹ sư mà hỏi thế này thì nguy hiễm quá

vinhtay75
09-24-2010, 10:43 AM
chắc bạn này mới chuyển nghề từ bác sỹ sang nghề xây dựng rồi.Không có giáo trình nào dạy cách đọc bản vẽ cả.bạn phải học từ những nguyên tắc cơ bản :
- Vẽ kỹ thuật,vẽ cấu tạo những kết cấu cơ bản như : bản sàn,dầm,cột.....
Đọc được bản vẽ là bước cơ bản đầu tiên của nghề XD.
Chúc bạn thành công!

dongthaplvg
12-25-2010, 12:13 AM
em là thợ hồ lâu năm nhưng chưa bao giờ cầm hoặc đọc bản vẽ , nay có nhu cầu cần tìm hiểu, vì cuộc sống nên bỏ học sớm ( 12) mong các bác chỉ giúp ,cách xem và hiểu 1 bản vẽ xây dựng, bởi khi nhìn vào em có thể tưởng tượng ra nhưng có quá nhiều kí hiệu và quy tắc, vấn đề này khó lòng mà biết nếu ko có một văn bản cụ thể để học,