PDA

View Full Version : Cách bố trí cốt thép dầm ở nút đầu cột?

Rhum
05-27-2009, 06:58 PM
Cốt thép của dầm chính và dầm phụ (tiết diện dầm chính và phụ như nhau) tại vị trí đầu cột nên bố trí như thế nào cho đúng, có một số TVGS yêu cầu đặt cốt thép của dầm chính ở dưới và cốt thép dầm phụ ở trên (có nghĩa là cốt thép dầm chính phải được đặt ở bên dưới cốt thép dầm phụ, thép chịu momen âm và cả thép chịu momen dương), theo mình nghĩ tại vị trí nút đầu cột thì toàn bộ tải trọng từ dầm đều truyền về đầu cột chứ đâu phải tải của dầm phụ truyền qua dầm chính rồi từ dầm chính truyền sang cột nên ở vị trí này cốt thép đặt như thế nào cũng như nhau miễn sao tiện trong quá trình thi công là ok?!
Xin được chỉ giáo thêm?

martinvu214
06-17-2009, 01:16 AM
Cốt thép của dầm chính và dầm phụ (tiết diện dầm chính và phụ như nhau) tại vị trí đầu cột nên bố trí như thế nào cho đúng, có một số TVGS yêu cầu đặt cốt thép của dầm chính ở dưới và cốt thép dầm phụ ở trên (có nghĩa là cốt thép dầm chính phải được đặt ở bên dưới cốt thép dầm phụ, thép chịu momen âm và cả thép chịu momen dương), theo mình nghĩ tại vị trí nút đầu cột thì toàn bộ tải trọng từ dầm đều truyền về đầu cột chứ đâu phải tải của dầm phụ truyền qua dầm chính rồi từ dầm chính truyền sang cột nên ở vị trí này cốt thép đặt như thế nào cũng như nhau miễn sao tiện trong quá trình thi công là ok?!
Xin được chỉ giáo thêm?
bạn nói TVGS nói là phải làm như thế hả, vậy hỏi TVGS đó xem cái quy định đó nằm trong điều khoản nào của tiêu chuẩn xây dựng, nếu ko có thì bạn cứ làm như bạn nói đi, theo mình nghĩ tại vị trí dầm giao nhau đầu cột nên quan tâm đến thép lớp trên thôi, rồi ngó xem nhịp của cái dầm nào ngắn hơn thì cho thép của dầm đó nằm trên, còn nếu bạn thấy ko yên tâm thì tìm cái tiêu chuẩn nào nói đến chuyện đặt thép đó mà cãi lý, còn ko thì nên làm theo linh tính mắt bảo kakaka cái này cũng ổn đấy, thi công xây dựng ngoài kiến thức cổ điển ra còn có linh tính nữa nha bạn, chúc bạn may mắn...

DDT04X4
06-17-2009, 12:02 PM
chào các bạn !
[Only registered and activated users can see links]
mình xin cám ơn nhiều nhé !

atecdng
10-20-2009, 12:03 PM
ui cha dụ gì chứ dụ kè thì tui khối kinh nghiệm(hahah). từ kè đá , kè cứng , kè mềm kiểu úc , kiểu sin , hôm nào rảnh tui gởi cho. Ý bạn phải hỏi rỏ nội dung nghe.
giời tui bận ra nhòm cái kè mềm kiểu Úc cái đã, bị bão số 9 nó đánh tơi bời hoa lá rồi.
[Only registered and activated users can see links]

vothanhcong
05-17-2010, 05:22 PM
bạn nói cũng đúng nhưng khi ta thiết kế thép cho dầm chính thì việt ta giả thiết ho là ho dầm chính lớn hơn > ho dầm phụ -> cốt thép dầm chính phải nằm dưới .

huygiakien
07-30-2010, 12:31 PM
Việc dầm chính dầm phụ mà vào cột, thì đúng như bạn nói. Việc bố trí thép trên hay dưới không quan trọng nửa. Làm sao cho dễ thi công là được. Chỉ cần chú ý,sao cho bê tông có thể vào được cột để không bị rỗ đầu cột thôi

ksvietnamdan
07-30-2010, 08:15 PM
các bạn nhầm rùi. theo nguyên tắc làm việc thì sàn truyền tải vào dầm phụ , dầm phụ truyền tải lên dầm chính và rồi dầm chính truyền vào cột trong khi thiết kế thì các bạn có để ý thấy là lớp bảo vệ sàn nhỏ hơn lớp bảo vệ của dầm phụ và lớp bảo vệ dầm phụ thì nhỏ hon lớp bảo vệ dầm chính ( điều này các bạn xem lại trong đồ án bt 1 nha, có cái đó đấy , trường hợp thép lớp trên) . mà như bạn miêu tả thì dầm chính và dầm phụ cao bằng nhau thì đây lại là hệ dầm trực giao rồi . nhưng mà vẫn ưu tiên thép trên dầm chính nằm dưới , còn thép dưới thì theo tui đặt dưới là đúng. các bạn cũng đừng quá cứng nhắc là hở 1 chút là bắt lật tiêu chuẩn vì chẳng tiêu chuẩn nào nói kỹ tới mứ như vậy đâu.

sonxd2003
07-31-2010, 11:45 AM
Xin được chỉ giáo thêm?
Bạn có thể up bản vẽ trường hợp bạn vừa nêu lên đây cho mọi người xem không? Tôi thấy có vài điểm không hợp lý. Thứ nhất tiết diện dc=dp, rất ít xảy ra TH này;thứ 2 dc và dp cùng đi qua cột, cái này tôi chưa thấy bao giờ. Có thể bạn nhầm lẫn về quan niệm "chính" "phụ" chăng?

vuducthuanct39
07-31-2010, 03:33 PM
Bạn có thể up bản vẽ trường hợp bạn vừa nêu lên đây cho mọi người xem không? Tôi thấy có vài điểm không hợp lý. Thứ nhất tiết diện dc=dp, rất ít xảy ra TH này;thứ 2 dc và dp cùng đi qua cột, cái này tôi chưa thấy bao giờ. Có thể bạn nhầm lẫn về quan niệm "chính" "phụ" chăng?
Đúng, phải có bản vẽ thì mọi người mới bình luận chi tiết được chứ, cứ nói thế này thì chỉ là chung chung thôi!:band:

cobayhb
08-06-2010, 02:15 AM
dc và dp cùng đi qua cột có j lạ đâu ạ?em thấy khi lắp cốt thép thì người ta làm thép ở dc trước sau đó cốt thép ở dp gác lên dc.

ngoctrungcn
08-05-2011, 05:32 PM
Có thể là chiều cao bằng nhau đấy bạn ạ. gặp rất nhiều trong nhà có dầm bẹt mà

kien son tay
07-06-2012, 11:12 AM
có ai co do an be tong cot thep ban ke 4 canh khong cho em xin 1 ban em chang biet lam nhu the nao.cám ơn trước nhe.