PDA

View Full Version : Làm thế nào để biết thép chịu lực trong sàn?

toangtvna
05-22-2009, 09:52 AM
Cho mình hỏi, khi bố trí thép sàn trong nhà. Ví dụ, sàn được kê trên bốn dầm ( dầm dọc dài 4m, dầm ngang dài 3m trong 1 căn phòng chẳng hạn) thì mình muốn hỏi là cốt thép chiều dài 4m là thép chịu lực hay là 3m để còn biết bố trí nó nằm dưới hay nằm trên. Trường hợp dầm dọc 3m, còn dầm ngang 4m thì sao?

motsinhvien
05-22-2009, 10:55 AM
nó chịu cả 2 phương bạn ah! nhưng cạnh ngắn là cạnh chịu lực chính.

minhykorean
07-06-2009, 04:56 PM
mình nghỉ là ban có thể đặt ở 2 phương còn thép chịu lực thi phải nằm trên thép cấu tạo

van_tai55
07-06-2009, 05:31 PM
Cho mình hỏi, khi bố trí thép sàn trong nhà. Ví dụ, sàn được kê trên bốn dầm ( dầm dọc dài 4m, dầm ngang dài 3m trong 1 căn phòng chẳng hạn) thì mình muốn hỏi là cốt thép chiều dài 4m là thép chịu lực hay là 3m để còn biết bố trí nó nằm dưới hay nằm trên. Trường hợp dầm dọc 3m, còn dầm ngang 4m thì sao?

Mình nghĩ đây là kiến thức cơ bản của BTCT bạn ah, rất chi là đơn giản. Để hiểu một cách khái quát về công tác thiết kế sàn BTCT bạn nên tìm đọc cuốn ''Sàn sườn BT toàn khối của GS-TS Nguyễn Đính Cống giá 44000đ''

tuanhanghai
07-06-2009, 07:17 PM
mình nghỉ là ban có thể đặt ở 2 phương còn thép chịu lực thi phải nằm trên thép cấu tạo
cốt thép trong bản thường có 2 lớp, đối với lớp dưới thì thép nằm ở dưới là thép chịu lực, thép ở trên là cấu tạo, còn đối với lớp thép ở trên thì ngược lại. Thực ra thép trong sàn chỉ cần 1 lớp nhưng do điều kiện thi công nên người ta thường làm 2 lớp. Đây là kiến thức cơ bản bạn nên xem sách và hiểu về nội lực trong sàn thì sẽ thấy đơn giản thôi.

tuanhanghai
07-06-2009, 07:20 PM
nội lực theo phương cạnh ngắn luôn lớn hơn nên cốt thép chịu lực theo phương ngắn bạn ạ.

tiendiep1984
08-01-2010, 03:20 PM
O này chán quá đi mất . Điều cơ bản thế mà hỏi diễn đàn à
O không cần biết dầm dọc hay ngang gì cả cứ ô sàn nào có cạnh ngắn thì đặt thép chịu lực phía dưới theo phương cạnh ngắn
Còn muốn biết vì sao thì về học lại đi ..Hi hi..

phongso18
08-01-2010, 04:02 PM
O này chán quá đi mất . Điều cơ bản thế mà hỏi diễn đàn à
O không cần biết dầm dọc hay ngang gì cả cứ ô sàn nào có cạnh ngắn thì đặt thép chịu lực phía dưới theo phương cạnh ngắn
Còn muốn biết vì sao thì về học lại đi ..Hi hi..
diễn đàn là nơi giao lưu và học hỏi mà bạn cái gì mình biết rõ thì thấy dễ nhưng không rõ thì phải học hỏi mà ! chúng ta cứ thoải mái trao đổi chứ bạn không nên có ý kiến như vậy .

sonxd2003
08-01-2010, 10:15 PM
cả 2 trường hợp đều là sàn làm việc theo 2 phương, tuy nhiên do sự truyền tải từ dầm vào sàn đối với phương cạnh ngắn lớn hơn phương cạnh dài nên khi tính toán thép theo phương cạnh ngắn sẽ lớn hơn.

huygiakien
08-02-2010, 11:53 AM
NGuyên tắc truyền tải.
Sàn truyền vào dầm phụ,
Dầm phụ truyền vào dầm chính
Dầm chính truyền vào cột.
Khi tính toán và thi công thép sàn, bạn đừng quan tâm đến dầm, dọc hay ngang, mà quan tâm đến nhịp của sàn.

ksvietnamdan
08-02-2010, 12:09 PM
đây là sàn làm việ 2 phương nên không có thép phương nào là thép cấu tạo cả nhưng mà phương làm việc chính là phương cạnh ngắn ( phương 3m) . đối với thép lớp dưới thì thép phương 3 m đặt dưới còn thép lớp trên thì phương 3 m đặt trên bạn ạ. chưa biết thì hỏi thôi , anh em nên nhiệt tình chỉ nhau cùng biết nha. chúc anh em mình luôn thành công

19trong90
04-03-2011, 01:44 PM
giống như 2 người cùng gánh nước vậy.nếu thùng nước dịch chuyển về phía người nào thì người đó chịu lực nhiều hơn thôi.trong sàn btct thép thì thép theo phương cạnh ngắn chịu lực nhiều hơn so với thép theo phương cạnh dài hjhj