PDA

View Full Version : Khai báo vật liệu trong Etabs thế nào để sử dụng được kết quả cốt thép

sirchau
01-06-2009, 11:58 PM
Xin các anh chuyên sử dụng Etabs chỉ dùm.
Hiện tại tôi thường thiết kế nhà thấp tầng ,(<10 tầng) và sử dụng cả Sap lẫn Etabs để tính thép và bố trí luôn. Thực tế làm việc em thấy sử dụng Etabs hiệu quả hơn trong thiết kế nhà cao tầng.
Em từng học 1 lớp về etabs thì mấy ảnh bên BXD chỉ cho cách như sau để tính thép :
khi khai báo vật liệu :
+) phần Phân tích (analis...)
ví dụ bt#200, Thép AII, đơn vị Ton.m
Mass : 0.25
Weight :2.5
E : 2400000
P: 0.2
+) Phần thiết kế thép (Design...) với BS 8110 97
Fcu : 1660
Fy : 30000
Fys : 23000

em rất muốn biết cách quy đổi những thông số của Fcu,fy,fys của thép AII,CII và bt Mác 200,250,300
em theo dõi rất nhiều về đề tài etabs mà chẳng thấy ai đả động đến phần này. mọi người dường như xem như đã biết.
cũng có thể các anh lại xuất sang sáp rồi dùng lại matlap... như thế không tiện lắm.
thành thật xin có được sự chỉ dẫn rõ ràng nhất.
chân thành cảm ơn :banghead:

hiep-pro
01-07-2009, 01:05 AM
Hiện tại tôi thường thiết kế nhà thấp tầng ,(<10 tầng) và sử dụng cả Sap lẫn Etabs để tính thép và bố trí luôn. Thực tế làm việc em thấy sử dụng Etabs hiệu quả hơn trong thiết kế nhà cao tầng.
Em từng học 1 lớp về etabs thì mấy ảnh bên BXD chỉ cho cách như sau để tính thép :
khi khai báo vật liệu :

em rất muốn biết cách quy đổi những thông số của Fcu,fy,fys của thép AII,CII và bt Mác 200,250,300
em theo dõi rất nhiều về đề tài etabs mà chẳng thấy ai đả động đến phần này. mọi người dường như xem như đã biết.
cũng có thể các anh lại xuất sang sáp rồi dùng lại matlap... như thế không tiện lắm.
Chào anh ,

Việc quy đồi này rất đơn giản , ko có gì khó cả , chỉ cần hiểu rõ bản chất của các thông số cũng như là tiêu chuẩn đang sử dụng là được . Các bác hướng dẫn cho anh như vậy là chính xác rồi đó , nhưng đây là tính theo TC nước ngoài –cụ thể là tiêu chuẩn Anh . Vì vậy Kết quả nó sẽ cho ra ko phù hợp với TCVN .

Thân .

P/S : Bác sirchau ([Only registered and activated users can see links]) đồng hương với em nhể ^^

BONCOURAGE
01-07-2009, 02:22 AM
Đây là tài liệu của thầy Nguyễn Thạc Vũ ,GV trường ĐHBK. Bạn sirchau xem có giúp chi được cho bạn kô ha.
[Only registered and activated users can see links]

hiep-pro
01-07-2009, 08:34 AM
Đây là tài liệu của thầy Nguyễn Thạc Vũ ,GV trường ĐHBK. Bạn sirchau xem có giúp chi được cho bạn kô ha.
[Only registered and activated users can see links]
Đây là nghiên cứu chuyển đổi từ TC nước ngoài ( Cụ thể là Canada ) sang TCVN . Kết quả chỉ cho được cốt thép Dầm là có thể tạm chấp nhận được , kết quả Thép cột ra ko chính xác .

kts.tphcm
01-07-2009, 12:50 PM
Thép cột sao các bạn không dùng thử bảng tính EXCEL xem sao.

Mình nghĩ bản tính EXCEL dễ hiểu và dễ kiểm soát hơn nhiều.

sirchau
03-02-2009, 01:45 AM
Chào anh ,

Việc quy đồi này rất đơn giản , ko có gì khó cả , chỉ cần hiểu rõ bản chất của các thông số cũng như là tiêu chuẩn đang sử dụng là được . Các bác hướng dẫn cho anh như vậy là chính xác rồi đó , nhưng đây là tính theo TC nước ngoài –cụ thể là tiêu chuẩn Anh . Vì vậy Kết quả nó sẽ cho ra ko phù hợp với TCVN .

Thân .

P/S : Bác sirchau ([Only registered and activated users can see links]) đồng hương với em nhể ^^
thực ra bài của thầy Vũ thì em đã đọc và sử dụng trong Sap, nhưng liệu sang etabs thì còn sử dụng được ko

hiep-pro
03-02-2009, 01:00 PM
thực ra bài của thầy Vũ thì em đã đọc và sử dụng trong Sap, nhưng liệu sang etabs thì còn sử dụng được ko
Sao lại ko được hở bác ?! Cả 2 cùng của hãng CSI mà !

nguyenthanhtungb
03-16-2009, 03:10 AM
khi khai báo vật liệu :

Qui đổi fcu, fy như vậy là hơi thấp!

ksminh
03-31-2009, 06:57 PM
tiêu chuẩn việt nam khi tính toán cột khác với các tiêu chuẩn châu âu hay châu mỹ . Vì thế khi chuyển đổi cũng chỉ là tương đối thôi , thiên về an toàn một chút và hàm lượng thép trong cột max =5%

layerducanh
03-31-2009, 07:05 PM
Ah, mình vừa mua ở nhà sách bách khoa TPHCM, 1 quyển có tên
" PHÂN TÍCH NỘI LỰC & THIẾT KẾ CỐT THÉP BẰNG SAP 2000 VER 10.01.1
tập 1: Phần cấu kiện cơ bản (TCXDVN 356-2005)
Pác mua về mà tham khảo nhé giá 90K. Etab thì tương tự vậy
Thân

thanhnamtrung
12-19-2009, 01:42 AM
các hệ số đó như sau:
fc=1.3Rb; fy=1.1Rs; fys=Rsw
vậy đó, bác xem thử lại đi he.